Trúng xổ số người dân phải đóng thuế TNCN như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #600267 20/03/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2007 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trúng xổ số người dân phải đóng thuế TNCN như thế nào?

    Tiền thưởng từ xổ số là một khoản tiền có giá trị cao khi tham gia chơi xổ số kiến thiết được nhà nước quy định, thông thường việc đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) được tính vào tiền lương, tiền công của người lao động trong một tháng.
     
    Vậy, trường hợp người dân trúng thưởng xổ số thì có thuộc đối tượng đóng thuế TNCN và nếu phải đóng thuế thì trúng từ bao nhiêu tiền trở lên sẽ phải đóng thuế?
     
    trung-xo-so-nguoi-dan-phai-dong-thue-tncn-nhu-the-nao?
     
    1. Tiền thưởng xổ số có phải đối tượng chịu thuế TNCN?
     
    Để biết tiền trúng thưởng xổ số có phải đóng thuế TNCN không thì còn tùy thuộc vào số tiền nhận thưởng nhưng căn cứ khoản 6 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2014 cũng có quy định thu nhập từ trúng thưởng phải nộp thuế TNCN, bao gồm:
     
    - Trúng thưởng xổ số.
     
    - Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại.
     
    - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược.
     
    - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.
     
    Ngoài ra, theo Điều 15 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2014 có quy định trường hợp thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng.
     
    Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.
     
    Do đó, chỉ khi người trúng xổ số có giá trị trên 10 triệu đồng thì mới phải đóng thuế TNCN trên cùng 1 phiên giao dịch trả thưởng cho một lần trúng.
     
    2. Cách tính thuế TNCN từ trúng xổ số
     
    Người dân trúng thưởng để biết mình phải nộp bao nhiêu tiền thuế từ tiền trúng xổ số có thể căn cứ Điều 23 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định cách tính thuế TNCN từ trúng thưởng (xổ số) như sau:
     

    Số thuế TNCN phải nộp từ trúng số = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

     
    Trong đó:
     
    * Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng (trúng số) được quy định như sau:
     
    - Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng (trúng số) của cá nhân không cư trú là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng tại Việt Nam.
     
    - Thu nhập từ trúng thưởng của cá nhân không cư trú được xác định như đối với cá nhân cư trú.
     
    * Thời điểm xác định thu nhập tính thuế:
     
    Thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng (trúng số) là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả tiền thưởng cho cá nhân không cư trú.
     
    3. Thu nhập từ trúng thưởng gồm những thu nhập nào?
     
    Căn cứ khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC (sửa đổi bởi Thông tư 92/2015/TT-BTC) thu nhập từ trúng thưởng là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:
     
    - Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.
     
    - Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.
     
    - Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.
     
    - Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.
     
    Như vậy, tiền thưởng trúng từ xổ số kiến thiết vẫn phải đóng thuế TNCN, tuy nhiên chỉ những khoản thưởng nào trên 10 triệu đồng thì mới phải đóng thuế TNCN cho lần trúng thưởng đó.
     
    390 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (23/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận