Trong vụ án hình sự, phát hiện tình tiết mới có tái thẩm được không?

Chủ đề   RSS   
  • #577815 05/12/2021

    Trong vụ án hình sự, phát hiện tình tiết mới có tái thẩm được không?

    Quy định về các trường hợp được tái thảm trong vụ án hình sự được ghi nhận trong Điều 389 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 như sau: 
     
    Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục tái thẩm khi có một trong các căn cứ: 
     
    - Có căn cứ chứng minh lời khai của người làm chứng, kết luận giám định, kết luận định giá tài sản, lời dịch của người phiên dịch, bản dịch thuật có những điểm quan trọng không đúng sự thật; 
     
    - Có tình tiết mà Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội thẩm do không biết được mà kết luận không đúng làm cho bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không đúng sự thật khách quan của vụ án; 
     
    - Vật chứng, biên bản về hoạt động điều tra, truy tố, xét xử, biên bản hoạt động tố tụng khác hoặc những chứng cứ, tài liệu, đồ vật khác trong vụ án bị giả mạo hoặc không đúng sự thật; 
     
    - Những tình tiết khác làm cho bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không đúng sự thật khách quan của vụ án. 
     
    Như vậy, theo quy định của pháp luật chỉ với các tình tiết mà tại thời điểm xét xử không được biết, không được thu thập. Do vậy, nên bản án quyết định đã bị sai lệch không đúng với sự thật khách quan. Tới thời điểm hiện nay mới phát hiện thì mới được thực hiện thủ tục tái thẩm vụ án hình sự. 
     
    258 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tienthinhTT vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578176   20/12/2021

    Trong vụ án hình sự, phát hiện tình tiết mới có tái thẩm được không?

    Một quy định tương đối thú vị về xét xử vụ án hình sự của pháp luật, trước nay trong các bộ phim của Việt Nam cũng như nước ngoài hay có tình tiết hễ có nhân chứng mới hay tài liệu gì mới là lại đem lên Tòa án yêu cầu xét xử lại. Đúng là pháp luật thực tế và phim ảnh khác nhau rất nhiều.

    Cảm ơn bài viết rất có ý nghĩa của bạn!
     

     
    Báo quản trị |  
  • #578625   28/12/2021

    Trong vụ án hình sự, phát hiện tình tiết mới có tái thẩm được không?

    Chỉ khi các tình tiết mới được phát hiện sau khi bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật thì mới thực hiện thủ tục tái thẩm vụ án hình sự. Cảm ơn tác giả vì những thông tin bổ ích. Mong sẽ đọc được nhiều bài viết hay khác từ bạn

     

     
    Báo quản trị |