Trong khai sinh không có cha thì được vào ngành công an không?

Chủ đề   RSS   
  • #552570 24/07/2020

    hung26102001

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong khai sinh không có cha thì được vào ngành công an không?

    Lý lịch em sạch sẽ đàng hoàng

    Chỉ có 1 vấn đề là trong khai sinh không có cha.

    Trong chi cha em còn sống vậy thì có được vào ngành công an k ạ mẹ e 30 năm tuổi đảng ông em tham gia kháng chiến.

     
    1985 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hung26102001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552638   25/07/2020

    Không có tên cha trong giấy khai sinh có được tham gia nghĩa vụ công an ?

    Điều 5 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn tuyển chọn việc thực hiện nghĩa vụ công an nhân dân gồm:

    + Có lý lịch rõ rang

    + Nghiêm chỉnh chấp hành đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; không có tiền án, tiền sự, không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, quản chế, không trong thời gian bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở khám bệnh bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc; có phẩm chất, đạo đức tư cách tốt, được quần chúng nhân dân nơi cư trú hoặc nơi học tập, công tác tín nhiệm

    + Bảo đảm tiêu chuẩn chính trị của hạ sỹ quan, chiến sĩ phụ vụ theo chế độ nghĩa vụ trong công an nhân dân

    + Có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên; các xã miền núi, hải đảo, vùng đồng bào dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được tuyển công dân tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên

    + Thể hình cân đối, không dị dạng, dị hình và đáp ứng các tiêu chuẩn sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND

    Ngoài ra, độ tuổi tham gia nghĩa vụ công an là từ đủ 18 tuổi đến 25 tuổi. Trường hợp được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học thì độ tuổi tuyển chọn kéo dài đến hết năm 27 tuổi.

    Vì vậy, vấn đề trong giấy khai sinh không điền tên cha không ảnh hưởng đến việc được tuyển chọn vào công an nhân dân nhưng phải có bản cam đoan không xác minh được lý lịch của người cha.

     
    Báo quản trị |  
  • #552897   27/07/2020

    Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Điều 5 Nghị định 70/2019/NĐ-CP về tiêu chuẩn tuyển chọn việc thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân thì không có tiêu chí nào không được chọn người không điền tên cha trên giấy khai sinh cả.

     
    Báo quản trị |