Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia, ai chịu phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #598845 20/02/2023

    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia, ai chịu phạt?

    Căn cứ theo nội dung quy định tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định 117/2020/NĐ-CP, để trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia thì cha mẹ sẽ là người chịu phạt đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia.
     
    Theo đó, nếu như cha, mẹ trước đó không giáo dục, không giám sát hay nhắc nhở con cái chưa đủ 18 tuổi uống rượu bia có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.
     
    Còn đối với trẻ từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì các em sẽ phải chịu phạt. Mức phạt từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng. Quy định chi tiết tại Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP
     
    Chính vì vậy, ở đây ta sẽ có hai trường hợp nếu trẻ em dưới 18 tuổi mà uống rượu bia thì:
     
    Cha mẹ là người chịu phạt nếu để con em mình uống rượu khi khi dưới 18 tuổi mà không giáo dục cho con về tác hại của rượu bia và không hề giám sát hành vi đó: mức phạt cho hành vi này lên đến 1 triệu đồng 
     
    Trường hợp thứ hai Con sẽ là người chịu phạt: mức phạt từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng. Đối với trẻ từ đủ 16 tuổi và dưới 18 tuổi.
     
    250 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantrungnghia99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600430   23/03/2023

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia, ai chịu phạt?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Hiện nay, theo thống kê thì nước ta thuộc nước có lượng tiêu thụ bia rượu cao trên thế giới. Việc kiểm soát đối tượng tiêu thụ rượu bia cũng gặp nhiều khó khăn. Do đó, đối với người dưới 18 tuổi cần phải chịu sự giám sát, theo dõi của gia đình. Trường hợp người dưới 18 tuổi sử dụng rượu bia thì chính các bậc cha mẹ sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |