Tranh chấp đòi lại tài sản đã cho

Chủ đề   RSS   
  • #62660 30/09/2010

    nhatchau2506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đòi lại tài sản đã cho

    Chào Luật sư,

    Luật sư cho tôi hỏi:

    A và B đến khu vực khai thác mỏ đá chơi nhân dịp nghỉ lễ. A nhặt được một viên đá thô nhiều màu sắc rất đẹp, B nói “là đá thường thôi chứ không phải đá quý đâu, làm gì có chuyện đá quý mà nổi lên trên mặt đất như thế”, nói xong xin A viên đá đẹp về nhà cho con chơi. A cho B viên đá.


    Một tháng sau A phát hiện viên đá mình nhặt được thực chất là một viên hồng ngọc nên đến nhà B đòi lại, B không đồng ý. Tranh chấp xảy ra, A khởi kiện yêu cầu tuyên bố giao dịch tặng cho đã xác lập là vô hiệu để đòi lại viên đá.


    Hỏi: yêu cầu của A có phù hợp với quy định của pháp luật hay không? Tại sao? Cơ sở pháp lý (nếu có)
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 01/10/2010 08:42:29 AM

    Hãy nhanh nhẹn khi nghe, từ từ khi nói, và đừng vội nổi giận

     
    7185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62661   30/09/2010

    nhatchau2506
    nhatchau2506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh C và chị N là vợ chồng hợp pháp của nhau.

    Một hôm, nhân chị N vắng nhà, anh C mang giấy tờ nhà đất mà mình đứng tên sang bán cho bà H. Khi chị N phát hiện, chị đã yêu cầu tòa án tuyên bố giao dịch dân sự mà chồng mình đã xác lập là vô hiệu và đòi lại nhà đất đã bán.

     Hỏi yêu cầu của chị có thể chấp nhận được hay không ? Tại sao ?
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 01/10/2010 08:44:32 AM Cập nhật bởi nhatchau2506 ngày 01/10/2010 07:03:10 AM thưa Ls trong topic tôi đã nêu rõ là do anh C. đứng tên.

    Hãy nhanh nhẹn khi nghe, từ từ khi nói, và đừng vội nổi giận

     
    Báo quản trị |  
  • #62666   30/09/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi giống như bài tập của sinh viên, tôi trả lời bạn trên cơ sở quy định của pháp luật như sau:

    1. Trường hợp đơn giản nhất khi giả thiết đó là tài sản chung (hợp nhất). Khi đó định đoạt tài sản phải có sự đồng ý của cả 2, nếu không, vận dụng Điều 164 BLDS (nếu bạn muốn có thể liệt kê thêm các quy định liên quan của Luật hôn nhân và gia đình) thì giải đáp được thắc mắc của bạn.


    2. Trường hợp "giấy tờ nhà đất mà mình đứng tên": Nếu là chị N đứng tên thì căn cứ như trường hợp 1 nêu trên; Nếu chỉ anh C đứng tên thì lại xem xét tiếp các trường hợp khác (tôi không nghĩ là bạn lại nêu topic với ý định mở rộng bao la như vậy, nếu có thì bạn nêu tiếp để trao đổi thêm) để xem quyền tương ứng của chị N đến đâu.


    Trân trọng!
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 01/10/2010 08:45:37 AM

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |