Trách nhiệm dân sự Tai nạn giao thông xe gắn máy cả 2 bên điều thiệt mạng

Chủ đề   RSS   
  • #548165 01/06/2020

    hoiluatsu202

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trách nhiệm dân sự Tai nạn giao thông xe gắn máy cả 2 bên điều thiệt mạng

    Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp tình huống sau:

    Trên đường đi làm về A điều điều khiển xe gắn máy đi đúng phần đường của mình thì B chở theo C điều khiển xe gắn máy với tốc độ cao lấn sang phần đường của A làm A chết tại chổ; Trong khi đó B và C bị thương và 2 ngày sau đó B chết do chấn thương sọ não còn C (người ngồi sau) còn sống. Theo kết luận của Công an thì phần lỗi thuộc về B. vì cả 2 điều chết nên  Bên A đòi bồi thường nhân đạo để hỗ trợ việc mai táng cho A với số tiền khoảng 30.000.000đ thì bên B không đồng ý.  Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này bên A đòi khởi kiến đến Tòa án dân sự thì có được bồi thường không?  trách nhiệm của bên B và C thế nào? xin cảm ơn Luật sư.

     
    802 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoiluatsu202 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548810   10/06/2020

    hoiluatsu202
    hoiluatsu202

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    hoiluatsu202 viết:

    Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp tình huống sau:

    Trên đường đi làm về A điều điều khiển xe gắn máy đi đúng phần đường của mình thì B chở theo C điều khiển xe gắn máy với tốc độ cao lấn sang phần đường của A làm A chết tại chổ; Trong khi đó B và C bị thương và 2 ngày sau đó B chết do chấn thương sọ não còn C (người ngồi sau) còn sống. Theo kết luận của Công an thì phần lỗi thuộc về B. vì cả 2 điều chết nên  Bên A đòi bồi thường nhân đạo để hỗ trợ việc mai táng cho A với số tiền khoảng 30.000.000đ thì bên B không đồng ý.  Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này bên A đòi khởi kiến đến Tòa án dân sự thì có được bồi thường không?  trách nhiệm của bên B và C thế nào? xin cảm ơn Luật sư.

    Khi nào thì Luât sư trả lời vậy?!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoiluatsu202 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)
  • #548833   10/06/2020

    jennyphan1992
    jennyphan1992

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2020
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    Chào bạn, trường hợp trên bạn có quyền khởi kiện đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Tuy nhiên do B đã chết nên người thừa kế của B sẽ phải bồi thường trong phạm vi không vượt quá tài sản được thừa kế. 

    Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015 nêu rõ: “Những người thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jennyphan1992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)