Tra cứu văn bản mới nhất về chức năng ,nhiệm vụ của Trạm Thu Phí Cầu Gianh

Chủ đề   RSS   
  • #8059 21/12/2009

    trungkhanh1956

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tra cứu văn bản mới nhất về chức năng ,nhiệm vụ của Trạm Thu Phí Cầu Gianh

    Trước tiên  Em xin cám ơn LS đả Tư Vấn về việc thu Phí Cầu Gianh  .

    Nhưng tôi muốn LS cung cấp thêm cho tôi rỏ  về việc Trạm Thu Phí Cầu Gianh Thu Luôn cả Phí Đường Bộ như vậy Đúng hay sai ?
     
    10395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8060   21/12/2009

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Chào ban.

    Chúng tôi có tìm hiểu và biết việc thu phí cầu Gianh được thực hiện theo Quyết định số 1327/1998/QĐ-BTC ngày 03/10/1998 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành mức thu phí đi qua cầu Gianh.

    Theo quy định tại điều 4 của Quyết định này thì cá nhân, tổ chức, phương tiện cơ giới tham gia giao thông đi qua cầu Gianh, đơn vị tổ chức thu phí có trách nhiệm thi hành Quyết định trên.

    Ngoài văn bản này, chúng tôi chưa tìm được văn bản nào khác về việc thu phí đường bộ của trạm thu phí cầu Gianh.

    Thân chào.

    Ngoài văn bản này, chúng tôi chưa tìm được văn bản nào khác về việc thu phí đường bộ của trạm thu phí cầu Gianh.Thân chào.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #44631   08/02/2010

    trungkhanh1956
    trungkhanh1956

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ LS Tư Vấn : sau khi LS tư vấn cho tôi , qua tìm hiểu tôi được công ty CP quản lý & xây dựng đường bộ 494 ( là đơn vị được nhà nước giao trực tiếp thu phí cầu gianh) cho biết :

    Trạm thu phí cầu gianh được thành lập theo Quyết định 2545/1998/QĐ-BGTVT ngày 08/10/1998 của Bộ trưởng bộ giao thông vận tải Lê Ngọc Hoàn ký . Và thu phí cầu gianh tôi xin trích tóm tắt như sau :

    Điều 1 :  Nay giao cho đơn vị Phà Gianh - Quán hàu, thuộc Khu quản lý đường bộ 4 thành lập Trạm thu phí cầu Gianh tại Km625+500, Quốc lộ 1 A và thu phí qua cầu từ ngày 01 tháng 11 năm 1998 để hoàn trả vốn vay theo Quyết định số 2409/QĐ-BGTVT ngày 24/9/1998 của Bộ Giao thông vận tải

    Sau khi hoàn trả xong vốn vay sẽ tiếp tục thu phí để tăng thu cho Ngân sách và bổ sung kinh phí quản lý và sửa chữa đường bộ theo công văn 3328/KTN ngày 3/7/1997 của Thủ tướng Chính phủ.

    Điều 2 :  Đối tượng thu, miễn , giảm thu phí được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 57/1998/TT-BTC ngày 27/4/1998 của Bộ Tài chính.

    Việc tổ chức thu phí phải đảm bảo cho người và phương tiện qua lại thuận tiện, an toàn, không gây ùn tắc giao thông.

     

    Điều 3 : Mức thu phí thực hiện theo Quyết định số 1327/1998/QĐ-BTC ngày 3/10/1998 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

    Điều 4 : Đơn vị Phà Gianh - Quán hàu phải mở tài khoản tiền gửi tại Kho bạc Nhà nước địa phương nơi thu phí để hàng ngày gửi tiền vào theo quy định của Nhà nước.

    Đơn vị tổ chức thu được giữ lại tiền thu phí để chi theo kế hoạch được duyệt như quy định tại Thông tư số 57/1998/TT-BTC ngày 27/4/1998 của Bộ Tài chính.

    Điều 5 : Các ông Cục trưởng Cục Đường bộ Việt nam, Vụ trưởng Vụ Tài chính kế toán, Tổng giám đốc Khu quản lý đường bộ 4, Giám đốc phà Gianh - Quán hàu, Chánh văn phòng Bộ và những tổ chức có liên quan chịu trách nhiệm thi hành quyết định này.

    sau khi tôi viết đơn khiếu nại vụ việc trên  Thì được Thanh tra bộ tài chính  trả lời  Tóm tắt nội dung  :"  ...Như vậy là thu sai  đối tượng quy định tại quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998  của Bộ Tài Chính ; và chuyển đơn cho công ty 494 xem xét theo thẩm quyền

     

    Sau khi nhận được phiếu chuyễn đơn của Bộ Tài Chính Công ty 494  trả lời cho tôi  (trích tóm tắt ) : "... theo quy định hiện hành tại thông tư 90 /2004/TT-BTC ngày 07/9/2004  của Bộ tài chính  thì các quy định trước đây của bộ tài chính về phí  sử dụng đường bộ trái với quy định thông tư 90  đều hết hiệu lực thi hành .

     

    Như vậy theo chúng tôi hiểu thì quyết định 1327/QĐ/BTC  ngày 03/10/1998 đả hết hiệu lực thi hành ..."  ....  từ những vấn đề trên , chúng tôi báo cáo lảnh đạo các cấp và xin ý kiến chỉ đạo để công ty thực hiện đúng chế độ quy định , đảm bảo hoàn thành nhiệm vụ được giao .

     

    Theo tôi hiểu  Thông tư là để hướng dẩn thực hiện Quyết định của cấp trên  chứ không thể hủy quyết định  ; có thể đây là sự nhầm lẩn của đơn vị  áp dụng thực hiện  hay văn phạm  trong thông tư  90

     

    Tôi rất mong được Luật sư  tư vấn giúp . Xin cám ơn LS  

     

     
    Báo quản trị |  
  • #44632   08/02/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Xin chào bạn.

    Dù đã nhiều lần tư vấn cho bạn về việc thu phí của trạm thu phí cầu Gianh.Nay bạn còn thắc mắc về vấn đề văn bản, tôi xin trả lời như sau:

    Trước đây, bộ được ban hành hai hình thức văn bản pháp quy là thông tư và quyết định nhưng sau này, pháp luật chỉ xác định bộ được ban hành một hình thức văn bản pháp quy là thông tư.

    Như vậy, thời điểm năm 1998, Bộ taì chính có ban hành hình thức quyết định (như Quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998) thì năm 2004 hình thức văn bản là thông tư ( như thông tư 90 /2004/TT-BTC ngày 07/9/2004).


    Điều quan trọng là bạn nên xem kỹ nội dung của thông
    90 /2004/TT-BTC ngày 07/9/2004 và Quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998 có gì trái nhau không, nếu có thì nhưng nội dung trái nhau của Quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998  sẽ hết hiệu lực thi hành còn nhưng nội dung không trái của Quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998 vẫn còn hiệu lực thi hành. Ngoài ra, bạn nên lưu ý ý kiến của Thanh tra bộ tài chính  trả lời  bạn:"  ..

    Như vậy là thu sai  đối tượng quy định tại quyết định 1327/1998/QĐ -BTC  Ngày 03/10/1998  của Bộ Tài Chính ; và chuyển đơn cho công ty 494 xem xét theo thẩm quyền .

    Thân chào.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #51100   17/04/2010

    trungkhanh1956
    trungkhanh1956

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn LS do các vướng mắc trong văn bản luật vì vậy nên em không hiểu và thắc mắc .

    Phiền cho LS quá ...!

     
    Báo quản trị |  
  • #51101   17/04/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10429)
    Số điểm: 57749
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4487 lần
    Lawyer

    Không sao mà

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com