Tội mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #590917 10/09/2022

    xuanuyenle
    Top 200
    Lớp 10

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 13232
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 348 lần


    Tội mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý ra sao?

    Mới đây, hàng loạt các trang thông tin điện tử đều đưa tin về vụ mua bán dâm liên quan đến giới nghệ sĩ, hoa hậu,… Thông tin này đặt ra nhiều ý kiến trái chiều cho người dân. Mọi người bắt đầu tìm hiểu về hoạt động mua bán mại dâm trái phép. Lúc bấy giờ, câu hỏi được đặt ra Liệu mua bán dâm người dưới 18 tuổi thì mức xử phạt cũng giống như các trường hợp khác hay có mức phạt cao hơn? Pháp luật quy định như thế nào về tội mua dâm người dưới 18 tuổi?

    Mua dâm là gì?

    Theo Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm năm 2003 tại khoản 2 Điều 3 quy định mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu

    Cũng theo đó, tại Điều 4 Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm quy định các hành vi sau đây là hành vi bị nghiêm cấm:

    - Mua dâm;

    - Bán dâm;

    - Chứa mại dâm;

    - Tổ chức hoạt động mại dâm;

    - Cưỡng bức bán dâm;

    - Môi giới mại dâm;

    - Bảo kê mại dâm;

    - Lợi dụng kinh doanh dịch vụ để hoạt động mại dâm;

    - Các hành vi khác liên quan đến hoạt động mai dâm theo quy đinh của pháp luật.

    Như vậy, hành vi mua dâm là hành vi bị cấm theo quy định pháp luật.

    mua-dam-nguoi-duoi-18t

    Tội mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý như thế nào?

    Tội mua dâm người dưới 18 tuổi là hành vi của người phạm tội dùng tiền hoặc những lợi ích vật chất khác để trả cho người bán dâm là người chưa thành niên để thực hiện giao cấu với người đó.

    Hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi tác động tiêu cực đến nếp sống văn minh hủy hoại nhân cách con người, gây thiệt hại về vật chất, ảnh hưởng đến tinh thần cho nhiều gia đình, nhất là gia đình người bị hại, là nguyên nhân làm phát sinh nhiều loại tội phạm và tệ nạn xã hội khác.

    Xử phạt hành chính

    Theo quy định tại Điều 22 Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm năm 2003 thì người mua dâm tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Tại Điều 24 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2022 quy định như sau:

    Theo đó, hành vi mua dâm bị phạt tiền đối với hành vị cụ thể sau:

    - Phạt tiền từ 1 – 2 triệu đồng đối với hành vi mua dâm.

    - Phạt tiền từ 2 – 5 triệu đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.

    Ngoài ra, pháp luật quy định về hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi trên.

    Về truy cứu trách nhiệm hình sự

    Tội mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi

    Căn cứ tại Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 quy định như sau:

    Theo Bộ luật Hình sự 2015 thì người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật Hình sự 2015, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03-07 năm:

    - Mua dâm 02 lần trở lên;

    - Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    - Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07-15 năm:

    - Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    - Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

    Ngoài ra, hình phạt bổ sung cho tội này là người phạm tội bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Tội mua dâm người dưới 13 tuổi

    Theo đó, mua dâm người dưới 18 tuổi là hành vi của người đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này.

    Như vậy, đối tượng tác động của tội mua dâm người dưới 18 tuổi là người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi. Trong mọi trường hợp mua dâm người dưới 13 tuổi thì cấu thành tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 24 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, cụ thể:

    Bị phạt tù từ 07-15 năm đối với hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

    Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

    Mức phạt cao nhất đối với tội này có thể lên tới 20 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

     
    283 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590928   11/09/2022

    chaann
    chaann
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 2445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 30 lần


    Tội mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý ra sao?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả. Tội mua dâm của người dưới 18 tuổi bên cạnh đặc điểm về dối tượng bị tác động thì còn có yếu tố của sự thỏa thuận, trao đổi giữa người mua dâm và người dưới 18 tuổi về lợi ích vật chất để có được sự đồng ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #590965   12/09/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 46 lần


    Tội mua dâm người dưới 18 tuổi bị xử lý ra sao?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn,
     
    Khi xác định hành vi mua dâm người chưa thành niên cần chú ý: Việc mua dâm không diễn ra không giống như việc mua bán hàng hóa bình thường khác nhất là đối với trẻ em từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Người bán dâm có thể bị cưỡng bức, bị mua chuộc dụ dỗ nên mới bán dâm. 
    Chính vì vậy, nếu trong quá trình giao cấu người được coi là “bán dâm” có biểu hiện của sự không đồng ý như chống cự, van xin hoặc miễn cưỡng để người mua dâm giao cấu thì tùy trường hợp người phạm tội có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm, cưỡng dâm, chứ không phải là mua dâm. Như vậy, để có thể coi đó là hành vi mua dâm thì người bán dâm phải là tự nguyện, không bị ép buộc. 
     
    Báo quản trị |