Tôi được thừa kế tài sản từ bố mẹ thì chồng tôi có quyền lợi gì trong đó không?

Chủ đề   RSS   
  • #552203 19/07/2020

    thanhtuyennttn

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tôi được thừa kế tài sản từ bố mẹ thì chồng tôi có quyền lợi gì trong đó không?

    Hiện nay tôi đã lấy chồng và bố mẹ tôi mất để lại tài sản cho tôi. Cho tôi hỏi tài sản đó là của bố mẹ tôi thì chồng tôi có quyền lợi gì trong số tài sản đó không, tài sản đó thuộc quyền sở hữu riêng của tôi hay của cả hai vợ chồng vậy ạ?

     
    1297 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtuyennttn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552378   21/07/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 25 lần


    Mình đưa ý kiến cá nhân của mình bạn có thể tham khảo:

    Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Như vậy, tài sản mà bạn được thừa kế từ bố mẹ bạn là tài sản riêng của bạn. Bạn có toàn quyền sở hữu với tài sản đó, chồng bạn không có bất quyền lợi hay nghĩa vụ gì với tài sản bạn thừa kế từ bố mẹ bạn nếu không được sự đồng ý từ bạn.

    Trong trường hợp sau khi bạn được hưởng thừa kế, bạn và chồng bạn thỏa thuận nhập tài sản thừa kế riêng của bạn vào tài sản chung của hai vợ chồng thì lúc này tài sản thừa kế của bạn sẽ trở thành tài sản chung của 2 vợ chồng và chồng bạn sẽ có quyền và nghĩa vụ đối với tài sản này. (Theo Điều 46 Luật hôn nhân và gia đình 2014)

    Việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung là quyền ở bạn, bạn nên cân nhắc thật kỹ về vấn đề này. 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quachlinh197 vì bài viết hữu ích
    tcbamc.ho (18/09/2020)
  • #582746   13/04/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Tôi được thừa kế tài sản từ bố mẹ thì chồng tôi có quyền lợi gì trong đó không?

    Trả lời:

    Chào chị, về trường hợp của chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về tài sản riêng vợ, chồng như sau:

    Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

    Như vậy, trong trường hợp bố mẹ chị mất để lại tài sản cho chị thì tài sản mà chị được thừa kế từ bố mẹ chị là tài sản riêng của chị. Chị có toàn quyền sở hữu với tài sản đó và chồng chị không có bất quyền lợi hay nghĩa vụ gì với tài sản chị thừa kế từ bố mẹ chị nếu không được sự đồng ý từ chị.

    Trong trường hợp sau khi chị được nhận thừa kế, chị và chồng chị thỏa thuận nhập tài sản thừa kế riêng của chị vào tài sản chung của hai vợ chồng thì lúc này tài sản thừa kế của chị sẽ trở thành tài sản chung của hai vợ chồng và chồng chị sẽ có quyền và nghĩa vụ đối với tài sản này theo quy định tại Điều 46 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

    Điều 46. Nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung

    1. Việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung được thực hiện theo thỏa thuận của vợ chồng.

    2. Tài sản được nhập vào tài sản chung mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì thỏa thuận phải bảo đảm hình thức đó.

    3. Nghĩa vụ liên quan đến tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung được thực hiện bằng tài sản chung, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.”

     
    Báo quản trị |