Tôi được quyền làm chủ đầu tư dự án không?

Chủ đề   RSS   
  • #545551 07/05/2020

    Tôi được quyền làm chủ đầu tư dự án không?

    Tôi đang làm tại Trung tâm Phát triển Quỹ đất. Hiện nay, đơn vị tôi sắp được giao làm chủ đầu tư 01 dự án. Tôi muốn hỏi xem đơn vị tôi có được quyền làm không. Theo quy định nào của pháp luât. Xin chân thành cám ơn !!!

     
    413 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vuphuongqd vì bài viết hữu ích
    vuphuongqd (25/08/2022) ThanhLongLS (07/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557732   13/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo quy định tại Điều 7 Luật xây dựng 2014 quy định về các vấn đề của chủ đầu tư xây dựng.

    Như vậy, tùy thuộc nguồn vốn sử dụng cho dự án, chủ đầu tư được xác định cụ thể:

    - Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước và vốn nhà nước ngoài ngân sách, chủ đầu tư là cơ quan, tổ chức được người quyết định đầu tư giao quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng.

    - Đối với dự án sử dụng vốn vay, chủ đầu tư là cơ quan, tổ chức, cá nhân vay vốn để đầu tư xây dựng.

    - Đối với dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng dự án, hợp đồng đối tác công tư, chủ đầu tư là doanh nghiệp dự án do nhà đầu tư thỏa thuận thành lập theo quy định của pháp luật.

    - Dự án không thuộc đối tượng quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 7 Luật xây dựng  2014 do tổ chức, cá nhân sở hữu vốn làm chủ đầu tư.

    Theo đó, tùy thuộc vào dự án được giao thuộc trường hợp nào, bạn đối chiếu với các trường hợp như trên để đảm bảo điều kiện đối với chủ đầu tư dự án.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanhh18 vì bài viết hữu ích
    vuphuongqd (19/04/2022)