Tội đánh bạc trên mạng?

Chủ đề   RSS   
  • #562076 03/11/2020

    huyha7

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tội đánh bạc trên mạng?

    Thưa luật sự, cánh đây 1 tuần cháu có bị dính vào án đánh bạc công nghệ cao trên mạng giống vụ rikvip mà cháu chỉ không hề chơi nhưng trong hồ sơ lại có tên cháu và số tiền ghi trong hồ sơ cháu đánh bạc là 300 nghìn VND vậy thì cháu nên giải quyết như thế nào ạ.

     
    1520 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyha7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562077   03/11/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 1716
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 316 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu sự thật bạn không có đánh bạc thì bạn không có gì phải lo lắng; nếu họ nói bạn đánh bạc thì họ phải chứng minh cụ thể.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    huyha7 (03/11/2020) ThanhLongLS (03/11/2020)
  • #562079   03/11/2020

    huyha7
    huyha7

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Dạ vâng ạ

    Họ có nói là tài khoản đó dùng số chứng minh thư và số điện thoại của cháu ạ. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyha7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020)
  • #562080   03/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2130)
    Số điểm: 12105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1510 lần
    Lawyer

    Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015; Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc

    “Điều 321. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

    Theo quy định về tội đánh bạc tại BLHS năm 2015 quy định đánh bạc dưới bất kì hình thức nào được thua bằng hiện vật có giá trị từ 5 triệu trở lên hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, bị kết án về tội này hoặc tội gá bạc hoặc tổ chức đánh bạc chưa được xóa án tích mà có hành vi vi phạm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Tuy nhiên, bạn đánh bạc được thua bằng hiện vật có giá trị từ 5 triệu trở xuống sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tư, an toàn xã hội; phòng, chống, tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com