Tội đánh bạc

Chủ đề   RSS   
  • #240580 20/01/2013

    caube01021992

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội đánh bạc

    Chào Luật sư!

    Em có một số thắc mắc, em mong các Luật sư sẽ giải đáp dùm em. Em xin chân thành cảm ơn!

    Em có một người bạn 24 tuổi đã từng tham gia đánh bạc, với hình thức cá cược bóng đá qua mạng internet.

    Mạng cá cược do một người khác giao cho chơi, ăn thua thông qua người đó chi trả tiền. Với mức cá cược bạn em tham gia 1 trận khoảng 500.000VND-5.000.000VND. Nhưng trong 1 tháng trở lại đây bạn em không chơi nữa, mà cách đây 1 ngày người giao mạng cho bạn em chơi bị CA bắt và đang bị điều tra. Vậy nếu người đó khai bạn em ra. Thì bạn em có bị gì không? Có vi phạm pháp luật không? Và nếu có hình phạt sẽ như thế nào?

    Em xin chân thành cảm ơn Luật sư. Mong nhận được sự phảm hồi từ Quý Luật sư.

    Cập nhật bởi caube01021992 ngày 20/01/2013 07:16:48 CH
     
    14292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240702   21/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4955)
    Số điểm: 27995
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1837 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Nội dung em hỏi luật sư tư vấn như sau:

    Căn cứ điều 248 Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa đổi năm 2009

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

    Nếu bạn em bị truy tố về tội đánh bạc và với số tiền nêu trên sẽ thuộc khoản 1, điều 248 với hình phạt có thể là 3 năm tù giam.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #543648   15/04/2020

    Itaewon
    Itaewon

    Male
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Vẫn bị nha bạn. Nếu bạn của bạn cá độ từ 5 đến 50tr thì thời hạn truy cứu trách nhiệm về hành vi cá độ của cậu ấy là 5 năm. Nghĩa là nếu trong 5 năm mà bạn của bạn ko cá nữa và trong 5 năm ko ai tố cáo thì sau 5 năm đó nếu có bị phát hiện thì ko sao. Căn cứ Điều 27 BLHS 2015

    Ví dụ: 2010 A cá độ sau đó ko chơi liền đến 2016 thì sau 2016 bị tố cáo thì ko sao. Còn trong 2010 đến 2016 bị tố thì bị truy cứu nha.

    Mong bạn hiểu cách giải thích của mình

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281