Tôi có phải đi cai nghiện bắt buộc nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #555762 26/08/2020

    cuongnguyenyb41082

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có phải đi cai nghiện bắt buộc nữa không?

    Luật sư cho tôi hỏi:

    Cách đây 2 năm tôi bị tòa án ra quyết định đi cai nghiện bắt buộc, nhưng tôi đã trốn đi và không thực hiện, nhưng trong thời gian 2 năm đó tôi đã bỏ được ma túy và không sử dụng nữa, giờ tôi đã hoàn toàn bỏ được hẳn và đã có công việc ổn định

    Vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi có phải đi cai nghiện bắt buộc nữa không?

     
    1091 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongnguyenyb41082 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556289   30/08/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.  Như vậy, trường hợp chồng bạn bị Tòa án buộc đi cai nghiện bắt buộc, nhưng không chấp hành mà bỏ trốn và bị bắt đưa đi cai nghiện bắt buộc thì thời hạn cai nghiện bắt buộc căn cứ vào quyết định của Tòa án, có thể kéo dài từ 12 tháng đến 24 tháng. Thời gian mà chồng bạn bỏ trốn không được tính vào thời hạn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
  • #556295   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 272 lần


    Theo quy định tại Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc phải đáp ứng các điều kiện sau:
     
    - Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    - Đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.
     
    Tuy nhiên, pháp luật đồng thời quy định không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:
     
    - Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;
     
    - Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;
     
    - Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
     
    Như vậy theo quan điểm mình thì bạn không bị đưa đi cai nghiện bắt buộc nữa vì tình trạng bạn không còn nghiện ma túy, tuy nhiên bạn có thể bị xử lý với hành vi không chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #556356   30/08/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 221/2013/NĐ-CP thì trường hợp người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn trước khi đưa vào cơ sở, thì cơ quan Công an cấp huyện nơi Tòa án quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm.

    Trường hợp tìm được người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn mà không tự nguyện chấp hành yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền thì bị áp giải đưa trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của pháp luật. Khi đó, Thời gian bỏ trốn không được tính vào thời hạn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

     
    Báo quản trị |