Tôi có được tính là lương ngày lễ không?

Chủ đề   RSS   
  • #594167 25/11/2022

    lthhue@sig.com.vn

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:17/06/2022
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Tôi có được tính là lương ngày lễ không?

    Ngày 01/01 là ngày lễ vậy đêm 31/12 công ty tôi vẫn cho công nhân đi làm bình thường, tôi muốn hỏi từ 0h 01/01 trở đi tôi có được tính là lương ngày lễ không? Mong giải đáp giúp tôi! Xin cảm ơn!
     
     
    87 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594172   25/11/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (658)
    Số điểm: 4832
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 104 lần


    Tôi có được tính là lương ngày lễ không?

     
    “Điều 106. Giờ làm việc ban đêm
    Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 06 giờ sáng ngày hôm sau.
    ...
    Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:
    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
    c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
    2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.
    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.”
     
    Như vậy, khi thời gian đã bước qua từ 0h ngày 01/01 trong ca làm việc ban đêm thì anh/chị được tính là làm việc ngày lễ, tết theo quy định, được hưởng tiền lương làm thêm giờ theo quy định của Bộ luật lao động. 
     
     
    Báo quản trị |