Tôi có được chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên sang làm giáo viên không?

Chủ đề   RSS   
  • #589817 21/08/2022

    hocuc472@gmail.com

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:18/06/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Tôi có được chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên sang làm giáo viên không?

    Kính gửi: Thư viện Pháp luật

    Tôi xin được hỏi một vấn đề sau: Tôi tốt nghiệp đại học Sư phạm Hà Nội, chuyên ngành Sư phạm kỹ thuật, hiện là chuyên viên đang công tác tại Phòng Đào tạo, của trường học. Đến năm 2015 đã theo học chương trình bổ sung kiến thức và dự thi thạc sỹ chuyên ngành “Lý luận và PPDH bộ môn Tin học” của Trường Đại học Sư phạm Hà Nội với các môn học:

    1. PPDH bộ môn Tin học (3 tín chỉ)

    2. Cơ sở dữ liệu (2 tín chỉ)

    3. Cấu trúc dữ liệu và giải thuật (3 tín chỉ)

    4. Lập trình hướng đối tượng (3 tín chỉ)

    5. Mạng máy tính (3 tín chỉ) Tháng 10/2018 đã bảo vệ thành công luận văn Thạc sĩ chuyên ngành “Lý luận và PPDH bộ môn Tin học” tại Trường Đại học Sư phạm Hà Nội.

    Vậy tôi có được chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên sang làm giáo viên dạy môn Tin học không?

    Xin được giải đáp của Thư viện Pháp luật.

    Tôi xin trân thành cảm ơn!

     
    110 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hocuc472@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589873   22/08/2022

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (602)
    Số điểm: 4438
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    Tôi có được chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên sang làm giáo viên không?

    Căn cứ Điều 30 Nghị định 115/2020/NĐ-CP:
    "Điều 30. Xét chuyển chức danh nghề nghiệp
    1. Việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp được thực hiện khi viên chức thay đổi vị trí việc làm mà chức danh nghề nghiệp đang giữ không phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm mới.
    2. Viên chức được xét chuyển chức danh nghề nghiệp phải đáp ứng đủ tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp được chuyển.
    3. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định hoặc đề nghị cấp có thẩm quyền quyết định việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp theo thẩm quyền phân cấp.
    4. Khi xét chuyển chức danh nghề nghiệp không kết hợp nâng bậc lương."
     
    =>> Như vậy trong trường hợp thay đổi vị trí việc làm từ chuyên viên phòng đào tạo của trường sang làm giáo viên thì phải chuyển chức danh nghề nghiệp. Và khi chuyển chức danh cần đáp ứng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp được chuyển, theo đó cần tham khảo Thông tư 01, 02, 03, 04 năm 2021 của Bộ Giáo dục và đào tạo để xem tiêu chuẩn chức danh tương đương của trường từ tiểu học đến trung học phổ thông.
     
    Ví dụ tại thông tư 03/2021/TT-BGDĐT quy định tiêu chuẩn nghề nghiệp của giáo viên hạng III tại Điều 3 như sau:
    "Điều 3. Giáo viên trung học cơ sở hạng III - Mã số V.07.04.3
    ...
    3. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng
    a) Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên trung học cơ sở.
    Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên trung học cơ sở theo chương trình do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành;
    b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trung học cơ sở hạng III (đối với giáo viên trung học cơ sở mới được tuyển dụng vào giáo viên trung học cơ sở hạng III thì phải có chứng chỉ trong thời gian 36 tháng kể từ ngày được tuyển dụng)."
     
    =>> Vậy cần tham khảo tiêu chuẩn nêu trên tại các thông tư tương ứng với các cấp trường học để xem xét mình có phù hợp hay không. Hoặc có thể liên hệ thủ trưởng đơn vị để được hướng dẫn chi tiết hơn.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2022)
  • #590442   30/08/2022

    Tôi có được chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên sang làm giáo viên không?

    Theo Điều 29 Nghị định 115/2020/NĐ-CP:

    “Điều 29. Thay đổi chức danh nghề nghiệp

    Việc thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức được thực hiện trong các trường hợp sau:

    1. Xét chuyển từ chức danh nghề nghiệp này sang chức danh nghề nghiệp khác tương ứng cùng mức độ phức tạp công việc theo yêu cầu của vị trí việc làm;

    2. Thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp từ hạng thấp lên hạng cao hơn liền kề trong cùng lĩnh vực nghề nghiệp;

    3. Xét thăng hạng đặc cách vào hạng chức danh nghề nghiệp cao hơn tương ứng với chức danh được công nhận, bổ nhiệm theo quy định của pháp luật chuyên ngành.”

    Theo quy định trên, khi viên chức thay đổi chức danh nghề nghiệp thì có thể xét tuyển từ chức danh này sang chức danh khác tương ứng.

    Tùy thuộc vào mức độ phức tạp công việc của chức danh nghề nghiệp, viên chức được xếp hạng chức danh từ cao xuống thấp theo 05 hạng (đã bổ sung thêm chức danh nghề nghiệp hạng V thay vì chỉ có 04 hạng như trước đây: Hạng I, hạng II, hạng III và hạng IV).

    Bạn chỉ nói muốn chuyển đổi chức danh nghề nghiệp từ chuyên viên Phòng Đào tạo sang giáo viên dạy tin học chứ chưa nêu rõ giáo viên tin học hạng nào nên chưa thể trao đổi cụ thể, vậy nên bạn có thể tìm hiểu thêm quy định về tiêu chuẩn nghề nghiệp giáo viên tin học mà bạn đang muốn chuyển đổi để xem có đáp ứng đủ tiêu chí hay không, từ đó mới có thể xác định được có thể chuyển đổi chức danh hay không.

     
    Báo quản trị |