Tòa phúc thẩm có được bổ sung người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không?

Chủ đề   RSS   
  • #573169 30/06/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Tòa phúc thẩm có được bổ sung người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không?

    Theo Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015:

     

    "Điều 293. Phạm vi xét xử phúc thẩm

     

    Tòa án cấp phúc thẩm chỉ xem xét lại phần của bản án sơ thẩm, quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm có kháng cáo, kháng nghị hoặc có liên quan đến việc xem xét nội dung kháng cáo, kháng nghị."

     

    Theo đó, ở phiên tòa phúc thẩm chỉ được xem xét lại phần của bản án sơ thẩm, quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm có kháng cáo, kháng nghị. Việc bổ sung người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không đúng với bản chất "xem xét lại", vì đây là hành vi bổ sung thêm đương sự. Do đó, việc bổ sung thêm người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan là không phù hợp với Điều 293 nêu trên.

     
    142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận