Tòa Kinh doanh thương mại: cần phải có đại diện theo ủy quyền không?

Chủ đề   RSS   
  • #578030 16/12/2021

    Lmt123

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2020
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Tòa Kinh doanh thương mại: cần phải có đại diện theo ủy quyền không?

    Chào mọi người

    Cho mình hỏi là trong phiên tòa sơ thẩm Kinh doanh thương mại thì có cần phải có đại diện theo ủy quyền ko ạ hay là chỉ cần đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là được ạ.

    Cảm ơn mọi người

     
    228 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lmt123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579019   31/12/2021

    Tòa Kinh doanh thương mại: cần phải có đại diện theo ủy quyền không?

    Theo quy định tại Điều 85 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về người đại diện:

    1. Người đại diện trong tố tụng dân sự bao gồm người đại diện theo pháp luật và người đại diện theo ủy quyền. Người đại diện có thể là cá nhân hoặc pháp nhân theo quy định của Bộ luật dân sự.

    2. Người đại diện theo pháp luật theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo pháp luật trong tố tụng dân sự, trừ trường hợp bị hạn chế quyền đại diện theo quy định của pháp luật.

    4. Người đại diện theo ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự.

    Khoản 2 Điều 86 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

    2. Người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự thực hiện quyền, nghĩa vụ tố tụng dân sự của đương sự theo nội dung văn bản ủy quyền.

    Người đại diện theo ủy quyền được hiểu là người thay mặt đương sự tham gia tố tụng để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự theo sự ủy quyền của đương sự. Trong thực tiễn, rất nhiều trường hợp đương sự thường không có kinh nghiệm tham gia tố tụng và thiếu sự hiểu biết pháp luật đầy đủ, vì vậy, để bảo vệ quyền lợi cho đương sự, Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định đương sự có thể ủy quyền cho Luật sư hoặc người khác ( trừ những tr ư ờng hợp không được làm người đại diện theo quy định tại Điều 75 Bộ luật tố tụng dân sự 2015) đại diện tham gia tố tụng bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình trong mọi việc, ngoại trừ đối với việc ly hôn vì liên quan đến quan hệ tình cảm giữa các đương sự

     
    Báo quản trị |