Tổ chức triển lãm thì tác phẩm phải đạt những điều kiện nào mới được phép?

Chủ đề   RSS   
  • #588466 28/07/2022

    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Tổ chức triển lãm thì tác phẩm phải đạt những điều kiện nào mới được phép?

    Chúng ta còn không xa lạ gì với những cuộc triển lãm diễn ra thường xuyên, phổ biến gần đây. Từ triển lãm tranh, ảnh nghệ thuật đến các tác phẩm điêu khắc, tác phẩm thủ công,… Vậy những tác phẩm đó phải đạt được những điều kiện như thế nào mới được phép trưng bày trong triển lãm? Mình xin đưa ra một số thông tin về điều kiện đối với tác phẩm triển lãm như sau:

    Căn cứ Điều 8 Nghị định 23/2019/NĐ-CP quy định điều kiện đối với tác phẩm, hiện vật, tài liệu, địa điểm triển lãm như sau:

    Tác phẩm, hiện vật, tài liệu, địa điểm triển lãm phải đáp ứng các điều kiện sau:

    1. Tác phẩm, hiện vật, tài liệu được triển lãm không có một trong các nội dung:

    a) Tuyên truyền chống lại Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; phá hoại khối đại đoàn kết dân tộc;

    b) Tiết lộ bí mật của cơ quan, tổ chức, cá nhân mà không được sự đồng ý của cơ quan, tổ chức, cá nhân và bí mật khác do pháp luật quy định;

    c) Kích động chiến tranh, gây thù hận giữa các dân tộc và nhân dân các nước; gây chia rẽ tôn giáo, mất đoàn kết dân tộc; truyền bá tư tưởng phản động;

    d) Xuyên tạc lịch sử, phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm vĩ nhân, anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa; vu khống, xâm hại uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;

    đ) Vi phạm các quy định về nếp sống văn minh, an ninh trật tự, tuyên truyền bạo lực, các hành vi tội ác, tệ nạn xã hội gây hại cho sức khỏe, hủy hoại môi trường sinh thái.

    2. Tác phẩm, hiện vật, tài liệu được triển lãm không thuộc trường hợp bị đình chỉ lưu hành, cấm lưu hành, thu hồi, tịch thu.

    3. Tác phẩm, hiện vật, tài liệu được triển lãm phải phù hợp với chủ đề, nội dung của triển lãm; có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng và quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp.

    4. Địa điểm triển lãm phải phù hợp với quy mô triển lãm, bảo đảm các điều kiện về trật tự an toàn xã hội, vệ sinh môi trường và phòng, chống cháy nổ.

    Theo đó, để tổ chức, cá nhân có thể sử dụng tác phẩm chưng bày trong triển lãm của mình cần phải chú ý quy định về điều kiện về tác phẩm triển lãm ở trên.

    Ngoài ra tại Điều 19 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định mức phạt trong vi phạm quy định về hoạt động triển lãm như sau:

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thông báo cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền về tổ chức triển lãm;

    b) Không thông báo lại trong trường hợp thay đổi nội dung ghi trong văn bản đã thông báo theo quy định;

    c) Kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép tổ chức triển lãm.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa hoặc bổ sung làm thay đổi nội dung giấy phép tổ chức triển lãm.

    3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Tổ chức triển lãm tại Việt Nam không đúng nội dung ghi trong giấy phép, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều này;

    b) Đưa tác phẩm, hiện vật, tài liệu ra nước ngoài triển lãm không đúng, nội dung ghi trong giấy phép, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều này;

    c) Không làm thủ tục xin cấp lại giấy phép triển lãm tại Việt Nam theo quy định.

    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức triển lãm tại Việt Nam mà không có giấy phép theo quy định.

    5. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tác phẩm, hiện vật, tài liệu ra nước ngoài triển lãm mà không có giấy phép theo quy định;

    b) Triển lãm tác phẩm, hiện vật, tài liệu có nội dung vi phạm quy định về nếp sống văn minh, tuyên truyền bạo lực, các hành vi tội ác, tệ nạn xã hội gây hại cho sức khỏe, hủy hoại môi trường sinh thái;

    c) Triển lãm tác phẩm, hiện vật, tài liệu có nội dung tiết lộ bí mật của cơ quan, tổ chức, cá nhân mà không được sự đồng ý của cơ quan, tổ chức, cá nhân đó.

    6. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi triển lãm tác phẩm, hiện vật, tài liệu có nội dung xuyên tạc lịch sử, phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm vĩ nhân, anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa; xâm hại uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân.

    7. Hình thức xử phạt bổ sung: (bãi bỏ bởi Khoản 1 Điều 5 Nghị định 129/2021/NĐ-CP)

    Tịch thu tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.

    8. Biện pháp khắc phục hậu quả: (bổ sung bởi Khoản 8 Điều 4 Nghị định 129/2021/NĐ-CP)

    a) Buộc thu hồi giấy phép tổ chức triển lãm đối với hành vi quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trong trường hợp đã được cấp;

    b) Buộc loại bỏ nội dung vi phạm ra khỏi triển lãm đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 Điều này;

    c) Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 4 và điểm a khoản 5 Điều này;

    d) Buộc tiêu hủy văn hóa phẩm có nội dung độc hại đối với hành vi quy định tại điểm b và điểm c khoản 5 và khoản 6 Điều này.

    đ) Buộc nộp lại giấy phép đã bị sửa chữa, tẩy xóa hoặc bổ sung làm thay đổi nội dung cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.

    9. Hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này không áp dụng đối với triển lãm quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định số 23/2019/NĐ-CP ngày 26/2/2019 của Chính phủ quy định hoạt động triển lãm.

    Hành vi triểm lãm tác phẩm không đạt các điều kiện có thể phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng và bị tiêu hủy tác phẩm.

     
    318 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhcong99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588517   28/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (378)
    Số điểm: 3108
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Tổ chức triển lãm thì tác phẩm phải đạt những điều kiện nào mới được phép?

    Cám ơn thông tin hữu ích của tác giả. Theo đó, các cá nhân, tổ chức không thể tự do tổ chức triển lãm mà phải đáp ứng các điều kiện đối với tác phẩm, hiện vật, tài liệu, địa điểm triển lãm quy định tại Nghị định 23/2019/NĐ-CP. Trường hợp không đáp ứng điều kiện theo quy định thì bị xử phạt vi phạm hành chính. Bài viết của tác giả thông tin rất rõ cho người đọc về việc sử dụng các tác phẩm trong triển lãm. Mong sẽ được nhận thêm nhiều bài viết từ tác giả. 

     
    Báo quản trị |  
  • #588828   31/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 63 lần


    Tổ chức triển lãm thì tác phẩm phải đạt những điều kiện nào mới được phép?

    Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Như vậy để tổ chức triển lãm thì cần phải đáp ứng những điều kiện cụ thể về tác phẩm, hiện vật, tài liệu, địa điểm triển lãm theo những quy định mà bạn đã đề cập. Những người đang có dự định tổ chức triển lãm nên lưu ý những điều kiện này để trái bị xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #590604   31/08/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần


    Tổ chức triển lãm thì tác phẩm phải đạt những điều kiện nào mới được phép?

    Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ. Khi muốn tổ chức một cái gì đó không riêng gì triển lãm thì những tác phẩm được trưng bày đều phải có những điều kiện và tiêu chuẩn riêng. Việc tổ chức triển lãm nay đã không còn xa lạ với mọi người nên pháp luật đã đưa ra những quy định điều kiện của tác phẩm như vậy là hợp lý. Mình mong bài viết của bạn được nhiều người biết đến, nhất là đối với những ai có dự định tổ chức triển lãm để biết được những quy định và tránh bị vi phạm.

     
    Báo quản trị |