Tổ chức sử dụng chất ma túy sẽ bị xử lý thế nào? Mẹ đơn thân có con nhỏ có được tại ngoại không?

Chủ đề   RSS   
  • #607865 30/12/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2217)
    Số điểm: 77504
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1634 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tổ chức sử dụng chất ma túy sẽ bị xử lý thế nào? Mẹ đơn thân có con nhỏ có được tại ngoại không?

    Vừa qua, người dân đã gửi câu hỏi đến Cổng TTĐT Bộ Công an về hành vi tổ chức sử dụng chất ma túy và trường hợp mẹ đơn thân có con nhỏ trong trường hợp đó thì xử lý thế nào? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Theo đó, người dân đã gửi câu hỏi đến Bộ Công an với nội dung như sau: “Bộ Công an cho tôi hỏi, đối với người tổ chức sử dụng chất ma túy thì bị xử lý như thế nào? Nếu người phạm tội là mẹ đơn thân có con chưa đủ 36 tháng tuổi thì có được xét xử cho tại ngoại để được chăm con không?”

    Trước câu hỏi này, Bộ Công an có câu trả lời như sau:

    - Đối với người tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy thì bị xử lý thế nào?

    + Căn cứ vào Điều 8 Bộ luật Hình sự quy định về khái niệm tội phạm, phải xác định người đó có phải là tội phạm, phải xác định người đó có phải là tội phạm không; các dấu hiệu pháp lý đặc trưng của tội phạm cụ thể được quy định trong Luật hình sự và phải thỏa mãn đầy đủ 4 yếu tố cấu  thành tội phạm (khách thể, chủ thể, mặt khách quan và mặt chủ quan của tội phạm). 

    + Sau khi xác định người đó đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy thì sẽ bị xử lý theo quy định tại Điều 255 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017. Theo đó: 

    (1) Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

    (2) Nếu phạm tội trong các trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều 255 nêu trên thì người phạm tội còn bị phạt từ 07 năm đến 15 năm tù; 15 năm đến dưới 20 năm tù; 20 năm hoặc tù chung thân.

    (3) Ngoài ra theo quy định tại khoản 5 Điều này, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, phạt quản chế, cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    - Đối với người phạm tội là mẹ đơn thân có con chưa đủ 36 tháng tuổi thì có được xét xử cho tại ngoại để được chăm con không?

    + Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 67 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về việc hoãn chấp hành phạt tù, nêu: “Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi”.

    + Như vậy, theo trường hợp trên được xem xét hoãn chấp hành hình phạt tù khi có đơn của người bị buộc tội hoặc người thân thích của người bị buộc tội gửi đến tòa án có thẩm quyền ra quyết định thi hành án đối với người bị buộc tội.

    Tham khảo: Người nghiện ma túy có phải là tội phạm không?

    Vận chuyển ma túy mà không biết thì có bị truy cứu TNHS? Căn cứ trả tự do cho nghi phạm là gì?

    Mua bán, vận chuyển bao nhiêu ma túy thì sẽ đối diện với mức án tử hình?

    Trong trường hợp nào, người phạm tội vận chuyển trái phép chất ma túy đối diện với án tử hình?

    Căn cứ tại khoản 4 Điều 250 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 67 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

    Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    - Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng 05 kilôgam trở lên;

    - Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng 100 gam trở lên;

    - Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng 75 kilôgam trở lên;

    - Quả thuốc phiện khô có khối lượng 600 kilôgam trở lên;

    - Quả thuốc phiện tươi có khối lượng 150 kilôgam trở lên;

    - Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng 300 gam trở lên;

    - Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích 750 mililit trở lên;

    - Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm trên.

     
    281 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (20/02/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận