Tổ chức đám cưới cho người không đủ tuổi có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #579098 31/12/2021

    Tổ chức đám cưới cho người không đủ tuổi có bị phạt?

    Căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Theo quy định tại Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 giải thích từ Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.

    Bên cạnh đó tại Điều 58 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

    - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    Ngoài ra theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền, thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức như sau:

    - Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III, IV, V, VI và VII Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, trừ các điều quy định tại khoản 5 Điều này. Trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm hành chính như của cá nhân thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    Như vậy hành vi tổ chức cưới cho người chưa đủ tuổi có thể được xem là hành vi tảo hôn và có thể vị xử phạt với hình thức phạt tiền từ 1.000.000 - 3.000.000 đồng đối với cá nhân. Nếu hành vi này thực hiện bởi tổ chức sẽ có mức phạt gấp đôi là từ 3.000.000 - 6.000.000 đồng.

    Cập nhật bởi ngocnhi618 ngày 31/12/2021 07:34:51 CH
     
    95 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579124   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Tổ chức đám cưới cho người không đủ tuổi có bị phạt?

    Thực tế thì hành vi tảo hôn vẫn diễn ra rất phổ biến, đặc biệt là tại các vùng sâu, vùng xa, đồng bào dân tộc thiểu số. Nhận thực người dân hạn chế, nhiều hủ tục lạc hậu khiến nhiều trẻ em 12, 13 tuổi đã lấy chồng, lấy vợ. Mức phạt hành chính đối với hành vi này vẫn quá nhé, và thực tế không có quá nhiều sự răn đe và làm giảm thiểu tình trạng tảo hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #582501   31/03/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Kết hôn là việc xác nhận một người có vợ hoặc có chồng cùng tiến hành đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật. Quan hệ hôn nhân chỉ hợp pháp khi thực hiện đăng ký kết hôn nên nếu chưa đủ tuổi mà làm đám cưới thì hôn nhân đó không được pháp luật công nhận thậm chí còn phải chịu chế tài nếu vi phạm luật. Mong là mọi người sẽ chủ động nắm bắt quy định của pháp luật để trách trường hợp tự làm cho bản thân rơi vào tình trạng vi phạm pháp luật mà không biết.

     
    Báo quản trị |  
  • #583292   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (163)
    Số điểm: 950
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Tổ chức đám cưới cho người không đủ tuổi có bị phạt?

    Cảm ơn bạn đã cung cấp những thông tin vô cùng bổ ích.Trên thực tế vấn đề tảo hôn thường xảy ra khá phổ biến ở các miền quê, hay các vùng sâu, vùng xa. Chính vì vậy ngoài đưa ra những hình thức phạt thì cần phải giáo dục tuyên truyền để mọi người có thể hiểu được vấn đề tảo hôn, các hệ lụy của nó để phòng tránh.

     
    Báo quản trị |