Tổ chức, cá nhân có quyền nhập nhẩu chất thải để làm nguyên liệu sản xuất không?

Chủ đề   RSS   
  • #594601 29/11/2022

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1303)
    Số điểm: 9940
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 190 lần


    Tổ chức, cá nhân có quyền nhập nhẩu chất thải để làm nguyên liệu sản xuất không?

    Theo Nghị định 69/2018/NĐ-CP thì phế liệu, phế thải là một trong những đối tượng hàng hoá cấm nhập khẩu. Tuy nhiên, nếu tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất cho cơ sở sản xuất của mình thì vẫn được phép nhưng phải tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường.

    Căn cứ Điều 71 Luật Bảo vệ môi trường 2020 quy định về bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài trong đó có yêu cầu phế liệu nhập khẩu từ nước ngoài vào Việt Nam phải đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật môi trường và thuộc Danh mục phế liệu được phép nhập khẩu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất do Thủ tướng Chính phủ ban hành.

    Bên cạnh đó, tổ chức, cá nhân chỉ được nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất cho cơ sở sản xuất của mình và phải đáp ứng các yêu cầu về bảo vệ môi trường sau đây:

    - Có cơ sở sản xuất với công nghệ, thiết bị tái chế, tái sử dụng, kho, bãi dành riêng cho việc tập kết phế liệu đáp ứng yêu cầu về bảo vệ môi trường; có phương án xử lý tạp chất đi kèm phù hợp với phế liệu nhập khẩu;

    - Có giấy phép môi trường;

    - Ký quỹ bảo vệ môi trường theo quy định tại Điều 137  Luật bảo vệ môi trường 2020 trước thời điểm phế liệu được dỡ xuống cảng đối với trường hợp nhập khẩu qua cửa khẩu đường biển hoặc trước thời điểm nhập khẩu vào Việt Nam đối với các trường hợp khác;

    - Có văn bản cam kết về việc tái xuất hoặc xử lý phế liệu trong trường hợp phế liệu nhập khẩu không đáp ứng yêu cầu về bảo vệ môi trường.

    Về những yêu cầu, điều kiện chi tiết của cơ sở nhập khẩu phế liệu thì bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 45, 46 Nghị định 08/2022/NĐ-CP.

     

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 29/11/2022 08:55:20 CH
     
    163 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595113   30/11/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Tổ chức, cá nhân có quyền nhập nhẩu chất thải để làm nguyên liệu sản xuất không?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích từ bạn. Chất thải là một trong những loại hàng hóa đặc biệt thuộc danh mục các hàng hóa cấm nhập khẩu. Tuy nhiên, đúng như thông tin bạn cung cấp, nếu nhập khẩu chất thải, phế thải nhằm mục đích sản xuất thành sản phẩm khác thì vẫn có thể thực hiện nhập khẩu. Nhưng để để nhập khẩu thi đơn vị tiến hành nhập khẩu phải đáp ứng được một số điều kiện nhất định như quy định bạn đã đề cập. Nhìn chung, việc nhập khẩu chất thải, phê liệu không hề đơn giản mà có rất nhiều yêu cầu.

     
    Báo quản trị |