Tinh giảm nhân viên trong thời gian dịch bệnh

Chủ đề   RSS   
  • #575734 28/09/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 3765
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Tinh giảm nhân viên trong thời gian dịch bệnh

    Thời gian dịch bệnh kéo dài, bên mình muốn tinh giảm bớt nhân viên thì làm thủ tục gì ạ? Anh/chị giúp mình.

     
    236 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575751   28/09/2021

    Theo Điểm c Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2019, người sử dụng được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạt hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc.

    Khoản 2 Điều 36 Bộ luật lao động 2019 quy định, trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động:

    • Với công việc bình thường:

    + Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn

    + Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn 12-36 tháng

    + Ít nhất 3 ngày làm việc đối với hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng

    • Với ngành, nghề,  công việc đặc thù như thành viên tổ lái tàu bay, người quản lý doanh nghiệp,… theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì thời hạn báo trước:

    + Ít nhất 120 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hoặc hợp đồng xác định thời hạn từ 12 tháng trở lên

    + Ít nhất bằng ¼ thời hạn của hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động có thời hạn dưới 12 tháng

     
    Báo quản trị |  
  • #575755   28/09/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Theo Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động năm 2019, người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp nhất định. Trong đó có trường hợp tại điểm c như sau:

    "Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc"

    => Như vậy, dịch bệnh Covid-19 là một lý do để công ty có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Người sử dụng lao động phải chứng minh đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc thì công ty anh mới có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động. Công ty có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc theo Điều 46 Bộ Luật này.

    Còn trường hợp công ty chỉ là muốn tinh gọn nhân sự, không phải là tác động trực tiếp do dịch Covid hoặc không thể chứng minh đã tìm mọi biện pháp khắc phục thì công ty chấm dứt hợp đồng theo diện tổ chức lại lao động theo quy định tại Điều 42 Bộ Luật lao động 2019

    Theo đó, công ty phải xây dựng phương án sử dụng lao động rồi thông báo đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và NLĐ trước 30 ngày.

    Công ty có nghĩa vụ trả trợ cấp mất việc theo Điều 47 Bộ Luật này.

     
    Báo quản trị |