Tiêu chuẩn giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ, cơ quan ngang bộ là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #597594 29/01/2023

    Tiêu chuẩn giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ, cơ quan ngang bộ là gì?

    Căn cứ Điều 3 Thông tư liên tịch 06/2011/TTLT-BNV-BGDĐT quy định về tiêu chuẩn chung của giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ như sau:
     
    1. Trung thành với Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
     
    2. Phẩm chất chính trị vững vàng, đạo đức lối sống lành mạnh.
     
    3. Đạt chuẩn về trình độ đào tạo chuyên môn từ đại học trở lên quy định theo chức danh, phù hợp với chuyên môn, chuyên ngành giảng dạy.
     
    4. Có trình độ lý luận chính trị, quản lý nhà nước, tin học, ngoại ngữ và nghiệp vụ sư phạm đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao.
     
    5. Đủ sức khỏe theo yêu cầu nghề nghiệp.
     
    6. Lý lịch bản thân rõ ràng, đáp ứng yêu cầu về chính trị.
     
    Theo Điều 4 Thông tư liên tịch 06/2011/TTLT-BNV-BGDĐT quy định về tiêu chuẩn cụ thể của giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ như sau:
     
    - Giảng viên:
     
    +) Có bằng tốt nghiệp đại học sư phạm trở lên hoặc có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với chuyên môn, chuyên ngành giảng dạy và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;
     
    +) Có ngoại ngữ trình độ B trở lên;
     
    +) Có tin học trình độ B trở lên;
     
    +) Có trình độ trung cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc trung cấp lý luận chính trị và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước theo quy định.
     
    - Giảng viên chính:
     
    +) Có bằng thạc sĩ trở lên phù hợp với chuyên môn, chuyên ngành giảng dạy;
     
    +) Có ngoại ngữ trình độ C, tin học trình độ C trở lên;
     
    +) Có khả năng thiết kế, xây dựng kế hoạch, chương trình đào tạo, bồi dưỡng và biên soạn tài liệu giảng dạy môn học, tài liệu tham khảo phục vụ đào tạo, bồi dưỡng;
     
    +) Có đề án hoặc đề tài nghiên cứu khoa học được cấp khoa hoặc cơ sở đào tạo, bồi dưỡng công nhận và áp dụng có kết quả trong chuyên môn;
     
    +) Có trình độ cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc cao cấp lý luận chính trị và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước theo quy định.
     
    - Giảng viên cao cấp:
     
    +) Có bằng tiến sĩ;
     
    +) Có ngoại ngữ trình độ C, tin học trình độ C trở lên;
     
    +) Có đề án hoặc công trình khoa học sáng tạo cấp tỉnh hoặc cấp bộ, ngành trở lên được Hội đồng khoa học công nhận và đưa vào áp dụng có hiệu quả;
     
    +) Có trình độ cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc cao cấp lý luận chính trị và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước theo quy định.
     
    151 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598311   31/01/2023

    Tiêu chuẩn giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ, cơ quan ngang bộ là gì?

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Giảng viên là những người có trình độ chuyên môn, thực hiện công tác giảng dạy hay đào tạo chuyên sâu ở mức độ cao trên mức độ phổ thông. Do đó, mà pháp luật cũng có những yêu cầu cao hơn về tiêu chuẩn đối với những người đảm nhiệm vị trí giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ, cơ quan ngang bộ. Những ai có mong muốn làm việc tại vị trí này thì nên tìm hiểu trước quy định của pháp luật có liên quan. 

     
    Báo quản trị |  
  • #599267   27/02/2023

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Tiêu chuẩn giảng viên tại cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của bộ, cơ quan ngang bộ là gì?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ các thông tin hữu ích này. Giảng viên là người có vai trò giảng dạy, đào tạo và truyền đạt các tư tưởng, kiến thức đến người học, do đó cần đáp ứng các tiêu chuẩn nghiêm ngặt để đảm bảo chất lượng đào tạo cũng như chất lượng đầu ra của người được đào tạo.

     
    Báo quản trị |