Tiền mua tủ lạnh có được đưa vào chi phí được trừ hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #502389 15/09/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1397)
    Số điểm: 11672
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Tiền mua tủ lạnh có được đưa vào chi phí được trừ hay không?

    Câu hỏi: Công ty em có mua một cái tủ lạnh trị giá 12 triệu đồng, có hóa đơn VAT. Nhưng khi hạch toán chi phí, bên bộ phận kế toán thuế nói là hóa đơn này không thể đưa vào chi phí công ty vì không phục vụ nhu cầu sản xuất, kinh doanh của công ty. Nhưng công ty em là công ty làm dịch vụ, vậy làm cách nào để đưa nó vào chi phí được trừ?

    Câu trả lời:

    Điều 4 của Thông tư 96/2015/TT-BTC có quy định:

    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sungĐiều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC(đã được sửa đổi, bổ sung tạiKhoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTCvàĐiều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt".

    Như vậy, một trong những điều kiện để đưa chi phí đó vào khoản được trừ khi xác định thuế TNDN thì chi phí đó phải phục vụ cho hoạt đông sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Và theo quan điểm pháp lý của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT, để có thể đưa khoản tiền mua tủ lạnh này vào chi phí được trừ, doanh nghiệp cần phải giải thích rõ khoản này có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của đơn vị mình như: đựng đá, nước,...để tiếp khách (bởi công ty mình hoạt động trong ngành dịch vụ) 

     
    10066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận