Tiền đóng quỹ BHXH từ 01/07/2021-30/06/2022

Chủ đề   RSS   
  • #574270 31/07/2021

    Tiền đóng quỹ BHXH từ 01/07/2021-30/06/2022

    Cho mình hỏi 0.5% tiền đóng vào quỹ BHXH được giảm từ 01/07/2021-30/06/2022 thì khoản tiền giảm đó người sử dụng lao động sẽ trả trực tiếp cho người lao động phải không ạ?

     
    346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574273   31/07/2021

    Theo quy định tại Quyết định 23/2021/QĐ-TTg:

    Điều 1. Đối tượng hỗ trợ

     

    Người sử dụng lao động đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động (trừ cán bộ, công chức, viên chức, người thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, người lao động trong các cơ quan của Đảng, Nhà nước, cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập được hưởng lương từ ngân sách nhà nước).

    Người sử dụng lao động hỗ trợ toàn bộ số tiền có được từ việc giảm đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động phòng, chống COVID-19.

    Hiện tại, nếu theo quy định thì số tiền 0.5% được giảm thì sẽ hỗ trợ cho người lao động không phân biệt theo quy định dùng cụm từ là "người lao động phòng, chống COVID-19", tuy vậy, vấn đề này anh/chị nên tham khảo thêm ý kiến của cơ quan BHXH đang quản lý vì hiện tại chúng tôi cũng có liên hệ và được phản hồi là chi trả cho lao động, và tùy theo doanh nghiệp thấy hợp lý nhất.

    Vậy mình nên tham khảo ý kiến thêm từ cơ quan BHXH.

     
    Báo quản trị |  
  • #574956   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1555)
    Số điểm: 10439
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Theo quy định tại Nghị quyết 68/NQ-CP năm 2021 về chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Chính phủ ban hành và Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì khoản tiền được giảm này sẽ hỗ trợ toàn bộ số tiền có được cho người lao động phòng, chống COVID-19. Còn việc chi trả tiền mặt hay mua đồ để cho lao động chống dịch thì không có hướng dẫn cụ thể

     
    Báo quản trị |