Tiền đoàn phí công đoàn có phải đóng thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #545768 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 141 lần


    Tiền đoàn phí công đoàn có phải đóng thuế TNCN?

    1% kinh phí công đoàn cho người lao động động đóng có tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập cá nhân không?

     
    13878 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545782   10/05/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1412)
    Số điểm: 11822
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Nội dung anh đề cập là đoàn phí công đoàn mà anh đóng hàng tháng đúng không ạ?

    Tại Thông tư 111/2013/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 19/2014/TT-BTC) chỉ quy định các khoản được miễn hoặc giảm trừ khi tính thuế TNCN, bao gồm: các khoản phụ cấp, trợ cấp nêu tại khoản 2 Điều 2; các khoản thu nhập miễn thuế nêu tại Điều 3; và các khoản giảm trừ gia cảnh nêu tại Điều 9.

    Đoàn phí công đoàn không được liệt kê theo các Thông tư này, không thuộc các khoản được miễn hoặc giảm trừ khi tính thuế TNCN. Do đó, đoàn phí công đoàn vẫn phải chịu thuế TNCN, không được miễn thuế.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    duongvietdn (05/04/2022)
  • #545802   11/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Câu hỏi này hơi lạ, câu trả lời càng lạ hơn. Đoàn phí công đoàn là khoản tiền mà các đoàn viên công đoàn phải đóng, không phải là một khoản thu nhập, cho nên đương nhiên nó không thể nào chịu thuế thu nhập cá nhân được.
     
    Báo quản trị |  
  • #582677   05/04/2022

    @ntdieu Không lạ đâu bạn, ở đây bạn ấy không hỏi đoàn phí công đoàn có tính chịu thuế TNCN hay không mà hỏi đoàn phí công đoàn có được tính là khoản giảm trừ khi tính thuế TNCN không. Bạn trên trả lời đúng rồi bạn ơi.

     
    Báo quản trị |