Thương nhân có thể đăng ký online để tổ chức hội chợ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #597955 30/01/2023

    concobebee
    Top 500
    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Thương nhân có thể đăng ký online để tổ chức hội chợ được không?

    Theo quy định pháp luật liên quan đến hoạt động xúc tiến thương mại hiện nay, trường hợp thương nhân muốn tổ chức hội chợ (không bao gồm các hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định) thì cần thực hiện thủ tục hành chính đăng ký tổ chức hội chợ tại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.
    Theo đó, tại khoản 3 Điều 29 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định các cách thức đăng ký tổ chức hội chợ đối với thương nhân như sau:
    - Nộp 01 hồ sơ đăng ký qua đường bưu điện đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;
    - Nộp 01 hồ sơ đăng ký trực tiếp tại trụ sở cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;
    - Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cung cấp.
     
    Như vậy, thương nhân vẫn có thể tiến hành đăng ký online thông qua dịch vụ công trực tuyến do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cung cấp khi muốn tổ chức hội chợ.
     
    Đồng thời, khi đăng ký tổ chức hội chợ, thương nhân cần đảm bảo chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo quy định tại khoản 5 Điều này, bao gồm:
    - 01 Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại theo Mẫu số 10 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này
    - 01 Bản sao không cần chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật.
     
     
    120 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn concobebee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598415   31/01/2023

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 63 lần


    Thương nhân có thể đăng ký online để tổ chức hội chợ được không?

    Cảm ơn chia sẻ hưu ích từ bạn. Mặc dù quy định cho phép thương nhân có thể nộp hồ sơ tổ chức hội chợ trực tuyến nhưng trên thực tế việc áp dụng hình thức gửi và nhận hồ sơ như thế nào con phải tùy thuộc vào phía cơ quan tiếp nhận hồ sơ tại địa phương yêu cầu. Việc này có thể lý giải, một số địa phương cơ sở hạ tầng, kỹ thuật chưa đảm bảo để thực hiện trong tru các hoạt động hành chính bằng hình thức trực tuyến.

     
    Báo quản trị |