Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

Chủ đề   RSS   
  • #591162 19/09/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Thuốc lá điện tử được hiểu là các thiết bị điện tử sử dụng pin để làm nóng dung dịch có chứa nicotine và các chất hóa học khác, đựng trong ống/bình chứa dùng một lần hoặc có thể tái nạp khí cho người sử dụng hít vào.

    Hiện chưa có quy định nào điều chỉnh cụ thể về thuốc lá điện tử. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 67/2013/NĐ-CP: “Sản phẩm thuốc lá” là sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ hay một phần nguyên liệu thuốc lá và được chế biến dưới dạng thuốc điếu, xì gà, thuốc lá sợi dùng để hút tẩu và các dạng sản phẩm khác dùng để hút, nhai, ngửi”. Như vậy, với tính chất có chứa nicotine và cách sử dụng là hít vào, thuốc lá điện tử được xem là một sản phẩm thuốc lá theo quy định của Nghị định 67/2013/NĐ-CP.

    Sản phẩm thuốc lá điện tử được xem như một sản phẩm thuốc lá, vì vậy việc kinh doanh, mua bán thuốc lá điện tử phải đáp ứng các điều kiện kinh doanh theo quy định của pháp luật.

    Điều kiện cấp giấy phép buôn bán sản phẩm thuốc lá điện tử:

    Theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 67/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 1 Nghị định 106/2017/NĐ-CPKhoản 7 Điều 3 Nghị định 08/2018/NĐ-CP quy định về các điều kiện cấp giấy phép kinh doanh thuốc sản phẩm thuốc lá gồm:

    a) Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

    b) Địa điểm kinh doanh không vi phạm quy định về địa điểm không được bán thuốc lá theo quy định tại Khoản 2 Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012.

    c) Có hệ thống bán buôn sản phẩm thuốc lá trên địa bàn tỉnh nơi thương nhân đặt trụ sở chính (tối thiểu phải từ 02 thương nhân bán lẻ sản phẩm thuốc lá trở lên).

    d) Có văn bản giới thiệu của Nhà cung cấp sản phẩm thuốc lá hoặc của các thương nhân phân phối sản phẩm thuốc lá ghi rõ địa bàn dự kiến kinh doanh.

    Điều kiện cấp giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá điện tử:

    Theo Khoản 3 Điều 26 Nghị định 67/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 10 Điều 1 Nghị định 106/2017/NĐ-CPKhoản 7 Điều 3 Nghị định 08/2018/NĐ-CP quy định các điều kiện cấp giấy phép bán lẻ thuốc sản phẩm thuốc lá gồm:

    a) Thương nhân được thành lập theo quy định của pháp luật

    b) Địa điểm kinh doanh không vi phạm quy định về địa điểm không được bán thuốc lá theo quy định tại Khoản 2 Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012.

    c) Có văn bản giới thiệu của các thương nhân phân phối hoặc thương nhân bán buôn sản phẩm thuốc lá ghi rõ địa bàn dự kiến kinh doanh.

    Như vậy, pháp luật Việt Nam không cấm hành vi mua bán thuốc lá điện tử. Tuy nhiên không phải chủ thể nào cũng được phép kinh doanh mua bán thuốc lá, mà chỉ có những chủ thể đáp ứng được những điều kiện của quy định pháp luật mới được phép kinh doanh.

     
    24049 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591405   25/09/2022

    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Hiện nay, tuy pháp luật không cấm kinh doanh, sử dụng sản phẩm thuốc lá điện tử Vape, tuy nhiên, đây là một sản phẩm nguy hại, ảnh hưởng xấu đến sức khỏe người sử dụng lẫn những người xung quanh. Do đó, để hạn chế kinh doanh, sử dụng thuốc lá điện tử Vape, Nhà nước đã tiến hành các biện pháp vĩ mô như: xếp vào kinh doanh có điều kiện, đánh thuế cao, đánh thêm các loại thuế khác đối với hành hóa, dịch vụ như tiêu thụ đặc biệt, bảo vệ môi trường,...

     
    Báo quản trị |  
  • #591413   25/09/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ. Mình xin bổ sung trường hợp kinh doanh thuốc lá điện tử thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Hành vi mua bán thuốc lá điện tử không đáp ứng điều kiện theo quy định là hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh quy định tại Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CPcá nhân/pháp nhân vi phạm có thể bị xử lý vi phạm hành chính như sau: 

    “Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện mà không có giấy phép kinh doanh theo quy định;

    b) Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện khi giấy phép kinh doanh được cấp đã hết hiệu lực;

    c) Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện nhưng không đáp ứng điều kiện đầu tư kinh doanh theo quy định trong quá trình hoạt động kinh doanh;

    d) Sử dụng giấy phép kinh doanh của thương nhân khác để kinh doanh.

    5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 4 Điều này đối với đối tượng hoạt động sản xuất rượu công nghiệp; chế biến, mua bán nguyên liệu thuốc lá; sản xuất sản phẩm thuốc lá; kinh doanh phân phối, bán buôn rượu hoặc sản phẩm thuốc lá thực hiện hành vi vi phạm hành chính.

    6. Hình thức xử phạt bổ sung:

    a) Tịch thu tang vật vi phạm quy định tại điểm a khoản 1 Điều này;

    b) Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1, khoản 2 và điểm c khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1, khoản 2, 3, 4 Điều này…”.

    Ngoài ra, cá nhân/pháp nhân buôn bán thuốc lá nhập lậu sẽ bị xử lý hành chính về hành vi sản xuất, buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, giao nhận hàng cấm với mức phạt lên đến 100.000.000 đồng và có thể bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung, các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại Điều 8 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

    Bên cạnh đó, người có hành vi vi phạm về bán sản phẩm thuốc lá, tùy theo các hành vi khác nhau như không treo biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi, bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi, … sẽ bị xử lý hành chính với mức phạt tương ứng tùy vào hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 23 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoangvy15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2022)
  • #597446   27/01/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, 
    Bộ Y tế đã đề nghị cấm toàn bộ các sản phẩm thuốc lá thế hệ mới vì các sản phẩm này, bao gồm thuốc lá điện tử và thuốc lá nung nóng. Đây đều là các sản phẩm có hại cho sức khỏe. Đề nghị này được các chuyên gia và nhiều người đồng tình, cho rằng chúng có thể gây nguy hại đến thế hệ trẻ dài lâu.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #597455   27/01/2023

    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Cám ơn bài viết hữu ích của tác giả. Qua bài viết thì mình hiểu thêm được các quy định liên quan đến thuốc lá điện tử, tuy nhiên dung dịch nicotin trong thuốc lá điện tử là một loại chất hóa học có ảnh hưởng đến sức khỏe của người sử dụng lớn hơn thuốc lá truyền thống, ngoài ra còn ảnh hưởng đến những người xung quanh bị hút thuốc gián tiếp.

     
    Báo quản trị |  
  • #598653   14/02/2023

    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Theo tôi biết thuốc lá điện tử không nằm trong dạng quản lý theo Nghị định 67/2013/NĐ-CP. Hiện nay các cơ quan quản lý chưa cấp phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá cho dạng này do chưa có hướng dẫn. Ngoài thị trường, việc bán thuốc lá điện tử 100% là hàng nhập lậu, hàng không rõ nguồn gốc xuất xứ thì máy thuốc cho đến lọ tinh dầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanbinh08@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/02/2023)
  • #598660   14/02/2023

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Pháp luật chưa có quy định và không ngăn cấm việc bán thuốc lá điện tử, để bán thuốc lá điện tử, chủ thể kinh doanh phải đáp ứng đủ được các điều kiện được cấp Giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá. Nếu thuộc các trường hợp vi phạm thì có thể bị xử phạt đến 40.000.000 đồng và bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung nếu có.

     
    Báo quản trị |  
  • #598665   14/02/2023

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Thuốc lá điện tử (Vape) có bị cấm không?

    Kinh doanh thuốc lá điện tử thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Hành vi mua bán thuốc lá điện tử không đáp ứng điều kiện theo quy định là hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh quy định tại Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CP và sẽ bị xử phạt hành chính từ từ 10.000.000 – 15.000.000 đồng, kèm theo các hình thức phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp được quy định tại Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CP khi: Không có giấy phép kinh doanh; Có giấy phép kinh doanh nhưng đã hết hiệu lực; Không đáp ứng đủ điều kiện kinh doanh trong quá trình hoạt động kinh doanh; Sử dụng giấy phép kinh doanh của chủ thể khác kinh doanh.

     
    Báo quản trị |