Thuế thu nhập cá nhân tham gia dự án ODA

Chủ đề   RSS   
  • #4668 30/10/2008

    impptv

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân tham gia dự án ODA

    Chào luật sư!

    Dự án chúng tôi là dự án ODA triển khai ở hai tỉnh, tính chất dự án giống nhau. Tuy nhiên, tỉnh kia lại không phải đóng thuế thu nhập cá nhân, riêng tỉnh tôi phải đóng. Vậy xin hỏi, đối với thuế thu nhập trong dự án ODA tính thế nào?

    Vì cán bộ dự án ODA ngoài lương còn có một khoản phụ cấp bằng 100% lương. Phần phụ cấp này có tính vào khoản chịu thuế không? Xin vui lòng làm rõ vấn đề này giúp tôi.


    Cám ơn luật sư rất nhiều!
     
    5258 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4669   29/10/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Quý Ông Bà,

    Tại Điều 4 NGHỊ ĐỊNH SỐ 147/2004/NĐ-CP NGÀY 23 THÁNG 7 NĂM 2004
    QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH PHÁP LỆNH THUẾ THU NHẬP ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ THU NHẬP CAO quy định như sau:

    " Điều 4. Các khoản thu nhập thuộc diện không chịu thuế gồm:

    1. Các khoản phụ cấp dưới đây do Nhà nước Việt Nam quy định đối với thu nhập phát sinh tại Việt Nam gồm:

    a) Phụ cấp lưu động;

    b) Phụ cấp độc hại, nguy hiểm;

    c) Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm đối với cán bộ công chức;

    d) Phụ cấp khu vực; phụ cấp thu hút; phụ cấp đặc biệt đối với một số đảo xa và vùng biên giới có điều kiện sinh hoạt đặc biệt khó khăn;

    đ) Phụ cấp thâm niên đối với lực lượng vũ trang, hải quan và cơ yếu;

    e) Phụ cấp đặc thù đối với một số ngành nghề theo quy định của pháp luật;

    g) Phụ cấp ưu đãi đối với cán bộ hoạt động cách mạng trước năm 1945;

    h) Các khoản phụ cấp khác từ ngân sách nhà nước.

    ....."

    Nếu khỏan phụ cấp mà Quý Ông Bà được hưởng thuộc một trong những trường hợp trên thì không thuộc diện chịu thuế.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: