Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #3169 26/10/2008

    huong2008

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

    Xin luật sư cho biết điều kiện để cá nhân được hoàn thuế thu nhập cá nhân. Người làm trong lĩnh vực phát triển công nghệ thông tin (phần mềm) ví dụ như lập trình viên có được hưởng ưu đãi gì về thuế thu nhập cá nhân hay không? Tôi xin cảm ơn nhiều.
     
    7999 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3170   23/10/2008

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Điều 32 Nghị định 100/2008/NĐ-CP qui định chi tiết về thuế thu nhập cá nhân:

    Cá nhân được hoàn thuế trong các trường hợp sau:

    a. Số tiền thuế đã nộp lớn hơn số thuế phải nộp;

    b. Số tiền giảm trừ gia cảnh quy định tại Điều 12 Nghị định này thực tế lớn hơn số tạm tính giảm trừ;

    c. Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo quy định tại Điều 13 Nghị định này chưa giảm trừ khi tính thuế.

    Do đó bạn làm nghề gì cũng không được hoàn thuế thu nhập cá nhân.

     
    Báo quản trị |  
  • #3197   18/12/2008

    muatainguyenks
    muatainguyenks

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đề nghi Luật sư cho biết về các loại giấy tờ để chứng minh người chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ có duy nhất 01 lô đất đang làm thủ tục chuyển nhượng.
     
    Báo quản trị |  
  • #3198   18/12/2008

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Bạn phải chờ hướng dẫn của ngành thuế, hiện nay chưa có hướng dẩn
     
    Báo quản trị |  
  • #3201   31/12/2008

    huyanhdlk
    huyanhdlk

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế VAT

    Theo tôi được biết, kể từ tháng 01 năm 2009 tất cả các mặt hàng đều được áp dụng thuế VAT là 10%. vậy tôi xin hỏi Luật sư là nếu Cty chúng tôi nhập hàng hoá trong năm 2008 có một số mặt hàng với thuế VAT là 5% nhưng chưa bán hết thì sang năm 2009, khi xuất hàng hoá đó để bán thì phải tính thuế như thế nào? xin Luật sư giải thích giùm! Xin cám ơn Luật sư!.
     
    Báo quản trị |  
  • #3202   31/12/2008

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Luật thuế VAT áp dung từ 1.1.2009 vẩn có 3 mức thuế suất 0%,5%,10%.Thuế suất tính vào thời điểm xuất hóa đơn chứ không phải vào thời điểm mua hàng. Do đó nếu mặt hàng xuất bán tăng thuế suất theo luật mới, phải tính thuế theo luật mới.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn