Thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #3209 08/01/2009

    lovewolf

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế thu nhập cá nhân

    Tôi có thu nhập dưới 4triệu/tháng thì cĩ phải đăng kí m số thuế khơng? tôi làm công nhân có hợp đồng thời vụ nhưng không đăng kí m số thuế , cơng ty tạm thời giữ 20% lương có đúng không?

    vd:lương tháng 1 :4triệu x20%=800 000 vậy tôi được lnh 3 200 000 là đúng không?

     
    10062 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3210   08/01/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    thuế thu nhập

    Qua thư của bạn xin được trao đổi với bạn một số ý như sau:

    1. Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công nhận được dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền đều là thu nhập chịu thuế (Điểm a Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/09/2008 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân).

    Cá nhân có thu nhập chịu thuế thực hiện đăng ký thuế để được cơ quan Thuế cấp mã số thuế (Khoản 1 Điều 26 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP).

    Như vậy, các cá nhân có thu nhập chịu thuế đều phải thực hiện đăng ký thuế để được cơ quan Thuế cấp mã số thuế (thu nhập dưới 4 triệu đồng/tháng vẫn phải đăng ký cấp mã số thuế).

    2. Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý,...; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý,... (còn gọi là khoản thu nhập vãng lai) có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.

    - Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế.

    (Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 của Bộ Tài chính)

    Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn trên phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Dù cơ quan chi trả có khấu trừ 10% hay 20% đối với các khoản thu nhập vãng lai thì cũng sẽ được quyết toán lại vào cuối năm theo biểu lũy tiến từng phần.

    Những người hành nghề tự do, thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động, còn gọi là khoản thu nhập vãng lai là nhóm cần gấp mã số thuế để giao dịch, có thể liên hệ với bất kỳ cơ quan thuế nào tại địa phương để được ưu tiên cấp trước mã số thuế.

    Thân.


     
    Báo quản trị |  
  • #3237   01/03/2009

    dongnhutuan
    dongnhutuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo thông tư 27 thì thuế thu nhập cá nhân tạm thời không thu cho đến ngày 30 tháng 5 năm 2009. và những công ty đã thu của nhân viên thì phải hoàn lại đồng thời ngày cuối cùng mà mỗi công dân Việc Nam có thu nhập thì phải có mã số thuế là ngày 30 tháng 5 năm 2009.

    Tôi bị mất thẻ CMND và đang làm lại nên chưa thể đăng ký mã số thuế . Do đó công ty nơi tôi đang làm việc thu của tôi 20%. và không hoàn lại số thuế mà công ty thu của tháng 1 năm 2009.

    Vậy cho tôi hỏi là công ty làm vậy có đúng không.
    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #3238   01/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    thuế thu nhập

    Chào bạn.

    Theo Điều 1 Thông tư 27/2009/TT-BTC ngày 06/02/2009 Hướng dẫn thực hiện việc giãn thời hạn nộp thuế thu nhập cá nhân thì đối tượng được giãn nộp thuế thu nhập cá nhân quy định tại Thông tư này bao gồm: “Cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế từ kinh doanh; thu nhập từ tiền lương, tiền công; thu nhập từ đầu tư vốn; thu nhập từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); thu nhập từ bản quyền; thu nhập từ nhượng quyền thương mại; thu nhập từ nhận thừa kế; thu nhập từ nhận quà tặng.

    Cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); thu nhập từ bản quyền; thu nhập từ nhượng quyền thương mại.

    Thông tư không phân biệt đối tượng được giãn nộp thuế đã có mã số thuế hay chưa có mã số thuế.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: