Thuê nhà của Giám đốc làm văn phòng có phải giao dịch liên kết không?

Chủ đề   RSS   
  • #569120 19/03/2021

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Thuê nhà của Giám đốc làm văn phòng có phải giao dịch liên kết không?

    Giao dịch liên kết - Minh họa

    Giao dịch liên kết - Minh họa

    Tôi có tìm hiểu quy định về giao dịch liên kết và có thắc mắc như sau: Công ty của tôi quyết định thuê nhà thuộc quyền sở hữu của Giám đốc công ty dể làm văn phòng thì giao dịch này có được xem là giao dịch liên kết hay không?

     

     
    1582 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569121   19/03/2021

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    vankhanhnhu viết:

    Giao dịch liên kết - Minh họa

    Giao dịch liên kết - Minh họa

    Tôi có tìm hiểu quy định về giao dịch liên kết và có thắc mắc như sau: Công ty của tôi quyết định thuê nhà thuộc quyền sở hữu của Giám đốc công ty dể làm văn phòng thì giao dịch này có được xem là giao dịch liên kết hay không?

     

    Trường hợp của bạn, mình xin có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 132/2020/NĐ-CP, các bên có quan hệ liên kết được xác định là:

    (1) Một bên tham gia trực tiếp hoặc gián tiếp vào việc điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư vào bên kia;

    (2) Các bên trực tiếp hay gián tiếp cùng chịu sự điều hành, kiểm soát, góp vốn hoặc đầu tư của một bên khác.

    Tuy nhiên tại Khoản 2 của điều luật này có hướng dẫn cụ thể về các trường hợp nêu trên, trong đó "hai bên" trong giao dịch liên kết đều là Doanh nghiệp chứ không phải cá nhân.

    Điều này đồng nghĩa, dù Giám đốc tham gia trực tiếp vào việc điều hành công ty của bạn, tuy nhiên tài sản đưa vào giao dịch thuộc quyền sở hữu của các nhân ông này chứ không phải tài sản của một doanh nghiệp liên kết nên không thể coi giao dịch thuê nhà của giám đốc là Giao dịch liên kết!

     
    Báo quản trị |