Thực hiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi làm mất CMND?

Chủ đề   RSS   
  • #542009 27/03/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Thực hiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi làm mất CMND?

    Em đang làm hồ sơ để nộp BHXH, do em bị mất chứng minh nên số chứng minh mới của em khác với số được ghi nhận trên sổ B. Em có làm TK1-TS thì em có thể chuyển hồ sơ đến đâu? Và việc thay đổi số CMND có cần ký xác nhận của công ty không?

     
    1358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542879   31/03/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Tại Điều 61 Quyết định 1111/QĐ-BHXH năm 2011 quy định về cấp lại sổ bảo hiểm xã hội như sau: người tham gia BHXH, BHYT được cấp lại sổ BHXH trong các trường hợp bị mất, hỏng hoặc thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trong sổ BHXH. Trường hợp cơ quan BHXH làm mất hoặc hỏng sổ BHXH thì cơ quan BHXH có trách nhiệm cấp lại sổ BHXH, không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người tham gia BHXH, BHTN. Sổ BHXH thu hồi phải lưu cùng hồ sơ cấp lại sổ BHXH. Theo đó, sẽ được cấp lại sổ bảo hiểm trong những trường hợp quy định như trên và sổ bảo hiểm bị sai số chứng minh nhân dân sẽ không được cấp lại sổ bảo hiểm khác.

    Ngoài ra, Công văn 3835/BHXH-CST năm 2013 về việc hướng dẫn thực hiện các chế độ bảo hiểm xã hội có quy định:

    “Để tránh tình trạng người lao động phải đi lại nhiều lần, gây phiền hà và ảnh hưởng đến thời gian hưởng BHTN của người lao động, yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố, đồng thời đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chỉ đạo Trung tâm Giới thiệu việc làm không trả lại hồ sơ giải quyết BHTN khi không có sự trùng khớp số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú với sổ BHXH để kịp thời giải quyết quyền lợi cho người tham gia BHXH, BHTN”.

    Do đó, trong trường hợp này không cần làm lại sổ bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi thì có thể nộp bản sao có chứng thực giấy khai sinh, chứng minh thư hoặc sổ hộ khẩu cho cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc cho doanh nghiệp để điều chỉnh trên hệ thống dữ liệu của cơ quan bảo hiểm.

     

     
    Báo quản trị |