Thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #518118 14/05/2019

    minhminh4662

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế

    Luật sư cho e hỏi: E với chồng là vợ chồng hợp pháp. Sau khi chồng mất, em làm mai táng hết 70 triệu đồng. Sau khi trừ đi tiền mai táng. Tài sản chung 2 vợ chồng còn là 1 tỉ 800 triệu . Vậy giờ di sản thừa kế của chồng em là bao nhiêu ạ?
     
    1117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518120   14/05/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (831)
    Số điểm: 6996
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 169 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp thì có phải là bạn lấy tài sản chung của vợ chồng để lo mai táng phí hết 70 triệu đồng hay không. Nếu bạn lấy 70 triệu đồng từ tài sản chung để lo mai táng phí thì tài sản chung của 02 vợ chồng được xác định là: 1.800.000.000 +70.000.000 đồng =1.870.000.000 đồng.

    Như vậy, theo quy định tại Điều 66 Luật Hôn nhân gia đình 2014, thì:

    Điều 66. Giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết
     
    1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.
     
    2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.đồng
    1.870.000.000:2=935.000.000 đồng
    Đồng thời, chi phí mai táng là khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh tóan theo quy định tại Điều 658 Bộ Luật dân sự 2015
    Nên di sản thừa kế của chồng bạn sẽ là: 935.000.000 -70.000.000 = 865.000.000 đồng
    => Lưu ý: Trong trường hợp chồng bạn có tài sản riêng, thì di sản thừa kế sẽ bằng: 865.000.000 + số tài sản riêng đó.
    Cập nhật bởi thuytrangak ngày 14/05/2019 02:00:00 CH Cập nhật bởi thuytrangak ngày 14/05/2019 12:28:40 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #526982   30/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Như vậy, theo quy định tại Điều 66 Luật Hôn nhân gia đình 2014, thì:

    1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

    2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Tài sản chung của vợ chồng bằng 1,8 tỷ đồng + 70 triệu đồng mai táng. Tài sản riêng của chồng bạn là 935 triệu đồng sau khi trừ tiền mai táng là 70 triệu đồng thì di sản của chồng bạn là 865 triệu đồng.

     
    Báo quản trị |