thu tuc xin li hon

Chủ đề   RSS   
  • #332598 10/07/2014

    hanhphucvotan

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    thu tuc xin li hon

    Em đã có gia đình được 3 năm.hiện tại có 1 cháu trai gần 2 tháng tuổi. Do mâu thuẫn với gia đình chồng nên đã về nhà mẹ ruột ở Bình Phước sống.Trước khi kết hôn hai bên gia đình đã hứa 2 năm thì vợ chồng về nhà em sinh sống do bên e k có đông con.nhưng đến nay chồng e vẫn không chịu ra với e dù e mới sinh e bé dù e cónoi thế nào nhưng a vẫn kiên quyết ở Bến Tre và chỉ lâu lâu ra thăm. Vợ chồng mới cưới mà mỗi người một nơi trong khi e lai chăm con nhỏ lại thường xuyên cãi nhau tình cảm rạn nứt không thể cứu vãn. Thêm hai bên xui gia cũng mâu thuẫn không thể làm hoà. Nay e xin diễn đàn tu vấn giúp e thủ tục li hôn đơn phương. Vợ chồng e đăng kí kết hôn ở Bến Tre. Chồng e hộ khẩu ở Bến Tre,e hộ khẩu ở Bình Phước.vậy e nộp đơn li hôn ở Bình Phước được không hay phải về Bến Tre. Vợ chồng cũng không có tài sản chung nên khi chồng e đồng ý li hôn thì chúng e có thể không ra toà được không UBND có thể giải quyết li hôn được không. Mong sớm nhận được câu trả lời từ diễn đàn. E trân trọng cảm ơn. E xin được hỏi tiếp. Nếu như e và chồng e đồng thuận li hôn thì e có thể nộp đơn li hôn ở Bình Phước được không Thủ tục li hôn cần những giấy tờ gì ? Nếu nộp đơn li hôn ở Bến Tre e có thể xin xử vắng mặt được không vì con e chỉ mới 2 tháng tuổi và điều kiện đi lại thì quá xa. Trân trọng cám ơn luật sư.
    Cập nhật bởi hanhphucvotan ngày 11/07/2014 03:26:12 AM
     
    4918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332600   10/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào

     - Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004.( Điều 27, Điều 35)

    - Luật hôn nhân và gia đình năm 2000.( Điều 85, Điều 89, Điều 91)

    1. Bạn muốn đơn phương ly hôn thì phải nộp đơn xin ly hôn tại Tòa án nhân dân huyện nơi chồng bạn cư trú vì thế bạn phải nộp đơn tại Bến Tre.

    2.Thẩm quyền giải quyết ly hôn là của Tòa án nhân dân theo quy định tại Điều 27 Bộ luật tố tụng dân sự. Vì thể nếu muốn ly hôn bạn phải nộp đơn đến Tòa để được giải quyết, mặc dù hai bạn không có tranh chấp về tài sản nhưng UBND cũng không có thẩm quyền giải quyết ly hôn cho hai bạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hanhphucvotan (10/07/2014)
  • #332734   11/07/2014

    hanhphucvotan
    hanhphucvotan

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    thu tuc xin li hôn

    Nếu vợ chồng e đồng thuận li hôn thì e có thể nộp đơn ở Bình Phước được không Hồ sơ gồm những giấy tờ gì? Nếu nộp đơn ở Bến Tre e có thể xin xử vắng mặt được không vì con e mới được 2 tháng tuổi và điều kiện đi lại quá xa.và nếu li hôn e có thể không cho chồng e thăm con không.
     
    Báo quản trị |  
  • #332871   12/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Công ty Luật Nam Long và cộng sự xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    1. Nếu hai vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì bạn có thể nộp đơn xin ly hôn tại Bình Phước.

    2. Hồ sơ 

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

    - Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

    - Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
    - Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
    - Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn (Theo mẫu)
    3. Trường hợp bạn đơn phương ly hôn và gửi đơn xin ly hôn đến tòa án nơi chồng bạn cư trú, nếu bạn không đến được tòa khi có giấy triệu tập thì bạn phải làm đơn đề nghị xét xử vắng mặt, Tòa án sẽ xét xử vắng mặt bạn. (Khoản 34 Điều 1 Luật tố tụng dân sự sửa đổi 2011 sửa đổi điêu 199 BLTTDS)
    4. Sau khi ly hôn chồng bạn vẫn có quyền thăm nom con, bạn không được cản trở việc thăm nom con của chồng bạn.
    Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn
     
    Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.
     
    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Toà án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hanhphucvotan (19/07/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com