Thủ tục nhập khẩu phụ tùng tàu biển

Chủ đề   RSS   
  • #556682 31/08/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 3673
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Thủ tục nhập khẩu phụ tùng tàu biển

    Cho mình hỏi, bên mình nhập máy bơm nước (phụ tùng tàu trên biển) thì có phải kiểm tra không?

     
    1071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556730   31/08/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 204 lần


    Theo thông tin anh cung cấp thì bên anh đang nhập khẩu phụ tùng tàu biển.

    Áp dụng theo Thông tư 41/2018/TT-BGTVT Quy định tại danh mục sản phẩm hàng hóa đều có khả năng gây ra mất an toàn thuộc vào tránh nhiệm quản lý của Nhà nước của Bộ giao thông vận tải, theo như rà soát tại Phụ lục văn bản này thì loại phụ tùng máy bơm nước tàu biển mới 100% không thuộc vào hàng hóa nhập khẩu cần phải chứng nhận hoặc công bố phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn. Do đó, chỉ cần áp dụng với các phương thức nhập khẩu thường cho các phụ tùng này, không cần phải kiểm tra nhà nước.

    Anh kiểm tra lại danh mục nếu anh nhập thêm các mặt hàng khác.

    Trường hợp anh nhập máy móc, phụ tùng đã qua sử dụng thì anh thực hiện viêc nhập khẩu theo hướng dẫn tại Quyết định 18/2019/QĐ-TTg quy định về nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng do Thủ tướng Chính phủ ban hành (chỉ áp dụng đối với hàng hóa (mã số HS) thuộc Chương 84 và Chương 85):

    Hồ sơ, trình tự, thủ tục nhập khẩu máy móc, thiết bị đã qua sử dụng xem chi tiết tại Điều 8 Quyết định 18 này.

     
    Báo quản trị |