Thu nhập chiu thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #275272 14/07/2013

    lenovot61

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thu nhập chiu thuế TNCN

    Chào luật sư

    Tôi có một thắc mắc liên quan đến thu nhập chịu thuế trong thuế TNCN cụ thể như sau:

    TT 84/2008/TT-BTC NGÀY 30 THÁNG 9 NĂM 2008 thì có nói đến "thu nhập từ tiền lương, tiền công là các khoản thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền", trong đó mục 2/2.1/c có trích một câu như sau:

    "Tiền mua bảo hiểm đối với các hình thức bảo hiểm mà pháp luật không quy định trách nhiệm bắt buộc người sử dụng lao động phải mua cho người lao động là thu nhập chịu thuế."

    Vậy có nghĩa là tiền BH mà người sử dụng lao động chi trả 21% của BHXH, BHYT, BHTT trích trên lương trên HĐ lao động sẽ không được tính vào thu nhập chịu thuế cá nhân. (người lao động chịu 9.5% trừ vào lương)

    Vậy nếu doaNh nghiệp tôi chi trả thay luôn cho người lao động 29.5% (bảo hiểm thất nghiệp 1% người lao động vẫn chịu) thì liệu có phải 8.5% (29.5%-21%) sẽ phải coi là một phần thu nhập chịu thuế TNCN hay không? Bởi vì theo luật Bảo hiểm XH/YT/TN thì người sử dụng lao động sẽ phải chịu 21% chi phí đóng BHXH - cái này là bắt buộc phải thực hiện, còn BHXH/YT/TT 9.5% là của người lao động chịu, không bắt buộc người sử dụng lao động phải đóng cho người lao động. Do đó nếu Doanh nghiệp chịu chi trả luôn khoản này thì theo như điều khoản "Tiền mua bảo hiểm đối với các hình thức bảo hiểm mà pháp luật không quy định trách nhiệm bắt buộc người sử dụng lao động phải mua cho người lao động là thu nhập chịu thuế" thì 8.5% BHXH, BHYT mà DN trả hộ luôn cho người lao động sẽ phải là thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNCN?

    Tôi mong nhận hồi âm sớm từ luật sư. Xin trân trọng cam ơn!

     

     

     

     

     
    15714 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276207   18/07/2013

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Chào Bạn,

     

    Khoản 5, Điều 1 của Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012 quy định, “Thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công là tổng thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 10 và Điều 11 của Luật này, trừ các khoản đóng góp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo him trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc...”

    Trong trường hợp doanh nghiệp chịu 100% phí bảo hiểm cho người lao động, tức là khoản thu nhập từ tiền lương của người lao động lúc này đã khấu trừ các khoản chi phí bảo hiểm nêu trên. Theo hướng dẫn tại công văn số 3565/TCT-TNCN ngày 14/9/2010 của Tổng cục Thuế: “Trường hợp cá nhân nhận lương sau thuế (lương NET) và được tổ chức, cá nhân trả thu nhập trả thay một số khoản như: bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm tự nguyện, tiền nhà,… thì việc quy đổi thu nhập sau thuế ra thu nhập trước thuế được thực hiện theo cách chỉ quy đổi phần lương sau thuế (lương NET) (đã giảm trừ gia cảnh) sang thu nhập chịu thuế theo hướng dẫn tại công văn số 1578/TCT-TNCN ngày 28/4/2009 của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn quy đổi từ thu nhập sau thuế ra thu nhập trước thuế, sau đó cộng với các khoản thu nhập chịu thuế khác mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập trả ngay cho cá nhân để xác định thu nhập tính thuế TNCN

    Như vậy, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp là những hạng mục bảo hiểm bắt buộc theo quy định của nhà nước, và được khấu trừ khỏi thu nhập cá nhân theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân.

     

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    letrunghung2011 (24/07/2013)
  • #276473   19/07/2013

    xin hỏi luật sư, khoản phụ cấp nhà ở do đơn vị sử dụng lao động có được tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #278406   30/07/2013

    Thưa Luật Sư,

    Nhờ Luật Sư tư vấn giúp: kinh phí công đoàn trích 1% từ lương của người lao động, khoản này có được trừ khi xác nhận thu nhập chịu thuế không?

    Cám ơn Luật Sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.