Thời tiết xấu, ngập đường không đi làm được thì công ty có phải trả lương ngừng việc?

Chủ đề   RSS   
  • #594845 30/11/2022

    mttg

    Chồi


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Thời tiết xấu, ngập đường không đi làm được thì công ty có phải trả lương ngừng việc?

    Cho em hỏi trong những ngày mưa lớn một số tuyến đường bị ngập dẫn đến một số người lao động không đi làm được thì những trường hợp đó công ty có phải trả lương không ạ?

     

     
    201 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mttg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594851   30/11/2022

    Thời tiết xấu, ngập đường không đi làm được thì công ty có phải trả lương ngừng việc?

    Căn cứ quy định tại Bộ luật Lao động 2019

    "Điều 99. Tiền lương ngừng việc

    Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu."

    Theo đó thì trường hợp này không thể xác định là lỗi của bên người sử dụng lao động hay thiên tai, dịch bệnh. Do đó thì nếu nội quy công ty không có quy định khác cụ thể hơn hoặc có hướng hỗ trợ cho người lao động trong trường hợp này thì những người lao động được xem là nghỉ không lương, hoặc có thể cho họ nghỉ phép.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)