Thời hạn sử dụng đất trồng lúa nước?

Chủ đề   RSS   
  • #566801 23/01/2021

    Phuc1988dlt0808

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn sử dụng đất trồng lúa nước?

    Thời hạn sử dụng đất trồng lúa nước

    Em xin chào Luật sư

    Cho em xin có vấn đề thắc mắc về tgian sử dụng đất:

    .Em vô tình đọc dc hợp đồng cho thuê đất . Có 1 điểm em thấy sai sai là thời gian sử dụng đất ghi trên giấy sử dụng đất là tháng 10 năm 2013. Mà hợp đồng cho thuê được kí vào năm 2016. Vậy cho em hỏi có đúng pháp luật không ạ và hợp đồng này được xác nhận bởi phòng công chứng. Vậy khi hết tgian sử dụng đất vẫn có thể làm hợp đồng cho thuê phải không ạ.

    Xin Luật sư tư vấn giúp em

    Em xin cảm ơn

     
    823 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phuc1988dlt0808 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566809   24/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (944)
    Số điểm: 6569
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 116 lần


    Căn cứ Khoản 2 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:
    "Điều 74. Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất
    ...
    2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất."
     
    Như vậy, nếu thuộc trường hợp trên thì không bắt buộc phải làm thủ tục gia hạn, điều chỉnh thời hạn sử dụng trên giấy chứng nhận. Trường hợp của bạn nêu có thể đang thuộc trường hợp nêu trên.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2021) Phuc1988dlt0808 (25/01/2021)
  • #566812   24/01/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1119 lần
    Moderator

    Điểm d khoản 1 điều 188 Luật đất đai 2013 qui định muốn cho thuê QSDĐ phải có đủ 4 điều kiện : đất có GCN, đất không tranh chấp, đất không bị kê biên và đất còn trong thời hạn sử dụng. Như vậy căn cứ pháp luật này và khoản 2 điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP có sự chênh nhau, cụ thể nếu áp dụng K2 Đ74 NĐ 43/2014/NĐ-CP thì không đủ điều kiện để cho thuê.

    Thực tiễn : nếu người sử dụng đất chỉ sử dụng thì không cần làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất, còn muốn thực hiện bất cứ quyền nào trong các quyền qui định tại K1 Đ 188 LĐĐ 2013 thì trước khi thực hiện phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất, cụ thể là phải gia hạn thời hạn sử dụng đất, hiện nay thủ tục này rất đơn giản, chỉ 1 ngày làm việc là xong, thậm chí có nơi sáng nộp hồ sơ, chiều nhận kết quả (Chi nhánh VPĐKĐĐ huyện Cần Đước, tỉnh Long An).

    Tôi rất lấy làm lạ khi chủ topic cho biết hợp đồng cho thuê đất này được công chứng, tôi chưa từng gặp một trường hợp công chứng nào như vậy bởi không khó nhận ra Hợp đồng này vi phạm điều cấm tại khoản 4 điều 12 và khoản 1 điều 188 LĐĐ 2013 thì Công chứng viên không dễ gì sai lầm mà thực hiện công chứng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/01/2021) Phuc1988dlt0808 (25/01/2021)