Thời hạn báo trước khi hết hạn hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #318696 15/04/2014

    tuyenyourlove

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời hạn báo trước khi hết hạn hợp đồng lao động

    Tôi ký hợp đồng lao động với công ty, thời hạn hợp đồng là 12 tháng và đến ngày 18 tháng 4 la hết hạn hợp đồng, nhưng cho đến nay là ngày 15 tháng 4 mà tôi chưa nhận được thông báo của công ty về việc hết hạn hợp đồng. Như vậy nếu đến ngày 18 tháng 4 mà công ty chấm dứt hợp đồng với tôi thì có đúng ko???

     
    134560 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tuyenyourlove vì bài viết hữu ích
    minhtrung1989 (04/06/2020) Authitinh (03/04/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #548738   09/06/2020

    cho e hỏi chút với ạ? 09/06/2020 người sử dụng lao động hết hạn hợp đồng lao động không cần báo trước 15 ngày bằng văn bản cho người lao động? có văn bản nào quy định luật mới này không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MerrimackHR2018 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)
  • #548827   10/06/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Hiện chưa có văn bản nào quy định như vậy mà theo khoản 1 điều 47 Bộ luật lao động thì khi hợp đồng hết hạn, ít nhất 15 ngày trước khi hết hạn thì người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)
  • #560394   13/10/2020

    Sinhvienluatk15
    Sinhvienluatk15

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2017
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Anh cho em hỏi, BLLĐ 2019 em không còn thấy quy định phải thông báo trước 15 ngày khi hợp đồng xác định thời hạn hết hạn nữa, mà chỉ thấy quy định buộc NSDLĐ phải thông báo. Như vậy có thể hiểu là khi hết hạn hợp đồng, NSDLĐ vẫn phải báo trước, nhưng có thể báo trước 01 ngày cho NLĐ, đúng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Sinhvienluatk15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)
  • #560436   13/10/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1518)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Điều 22 Bộ luật lao động quy định Loại hợp đồng lao động

    “2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì thực hiện như sau:

    a) Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; trong thời gian chưa ký kết hợp đồng lao động mới thì quyền, nghĩa vụ và lợi ích của hai bên được thực hiện theo hợp đồng đã giao kết;”

    Theo quy định trên, nếu hết hạn HĐLĐ mà bạn tiếp tục làm việc tại doanh nghiệp thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày HĐLĐ hết hạn thì hai bên phải thỏa thuận kí HĐLĐ mới. Nếu hết 30 ngày theo thời hạn trên hai bên không ký HĐLĐ mà vẫn tiếp tục làm việc thì được gia hạn thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Tuy nhiên nếu bạn nghỉ việc vào ngày hết hạn và chưa thỏa thuận kí HĐLĐ mới nên đây là khoảng thời gian trống mà bạn có quyền nghỉ mà không cần báo trước và không có nghĩa vụ phải bồi thường.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)
  • #564745   14/12/2020

    Luật sư cho em hỏi: Doanh nghiệp em đã thực hiện việc thông báo bằng văn bản về việc không tiếp tục kí hợp đồng đến người lao động trước 14 ngày. Tuy nhiên, vì người lao động chưa muốn nghỉ việc nên dứt khoát không chịu kí và nhận thông báo. Trường hợp này doanh nghiệp phải làm gì ạ? Cảm ơn luật sư. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chitalinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/12/2020)
  • #564980   19/12/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu thông báo về việc hết hạn hợp đồng  và công ty không có nhu cầu tái ký mà người lao động không chịu nhận thì công ty có thể dán niêm yết trực tiếp tại nơi làm việc của người lao động để người la động hàng ngày đi vào được đọc, biết cũng tất cả mọi người trong công ty, cấp quản lý cũng đều đọc và biết thông báo này của công ty.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ