Thời gian thẩm định hồ sơ chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #562909 18/11/2020

    phiyenkute

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời gian thẩm định hồ sơ chế độ thai sản?

    Cho e hỏi e đóng bh từ tháng 4/2020-9/2020 dc 6th nhưng khi e nộp lên bhxh thì bhxh từ chối phải thẩm định lại hs. Cho e hỏi thời gian thẩm định là bao lâu? Và e có đủ đk nhận chế độ thai sản k nếu như không vi phạm.

     
    1091 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phiyenkute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562925   18/11/2020

    Căn cứ Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:
     
    "Điều 14. Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ thai sản
     
    2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc."
     
    =>Theo quy định trên thì bạn phải nộp hồ sơ hưởng thai sản trong thời hạn 45 ngày. 
     
    Báo quản trị |  
  • #562926   18/11/2020

    phiyenkute
    phiyenkute

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ thai sản

    Như vậy khi thẩm định k bị vi phạm hay lạm dụng để được hưởng thai sản thì e có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật k ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phiyenkute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)
  • #574952   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 8549
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


    Tại Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có nêu:

    "Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

    1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

    a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

    4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."

    Trong quy định thì không thấy nêu về việc thẩm định nhưng thời gian giải quyết hồ sơ của cơ quan BHXH thực hiện theo Khoản 3 Điều 102 nêu trên nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)