Thời gian hoàn trả tiền bán tài sản qua thi hành án

Chủ đề   RSS   
  • #380637 23/04/2015

    tienptf

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian hoàn trả tiền bán tài sản qua thi hành án

    Nhờ các anh chị trợ giúp 

    Công ty tôi có tài sản được bán thông qua cưỡng chế thi hành án, tuy nhiên hơn 3 tháng kể từ ngày bàn giao tài sản 23/12/2014 đến nay vẫn chưa nhận được tiền từ thi hành án trả, ngày 28/03/2015 thì thi hành án có văn bản hỏi cơ quan thế về cách tính thuế đối với tài sản bán, tôi đã gửi văn bản đề nghị trả tiền mà vẫn mất hút không có hồi âm. Các anh chị tư vấn giúp có nên khiếu nại?có quy định nào về thời gian không?hay cứ phải chờ và mất chi phí vốn ...hic

    Thanks!

    Cập nhật bởi tienptf ngày 23/04/2015 05:27:22 CH
     
    2490 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575193   31/08/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1378)
    Số điểm: 12095
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 270 lần


    Chào bạn, trong câu hỏi này bạn cần nêu rõ tài sản của Công ty bạn là tài sản gì (động sản hay bất động sản) thì mọi người sẽ dễ định hướng tư vấn hơn. Tuy nhiên theo khoản 3 Điều 101 Luật thi hành án dân sự hiện hành quy định đối với trường hợp chấp hành viên bán đấu giá tài sản kê biên như sau:
     
    "....Việc bán đấu giá đối với động sản phải được thực hiện trong thời hạn là 30 ngày, đối với bất động sản là 45 ngày, kể từ ngày định giá hoặc từ ngày nhận được văn bản của tổ chức bán đấu giá từ chối bán đấu giá..."
     
    Riêng đối với tài sản có giá trị dưới 5 triệu đồng thì việc bán tài sản phải thực hiện trong vòng 5 ngày.
     
    Đương nhiên, chấp hành viên chỉ thực hiện thay người được thi hành án việc này nên thời hạn thực hiện này phải bao gồm việc bán tài sản và hoàn lại tiền cho người được thi hành án.
     
    Ngoài ra, nếu phái chấp hành viên và cơ quan thi hành án ko hợp tác thì bạn có thể làm đơn khiếu nại. Việc khiếu nại này bạn xem thêm tại Điều 140 Luật thi hành án hiện hành.
     
    Thông tin đến bạn
     
    Báo quản trị |