Thời gian điều trị tai nạn lao động có được đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #592126 03/10/2022

    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Thời gian điều trị tai nạn lao động có được đóng BHXH không?

    Căn cứ khoản 8 Điều 3 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015:
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
    ...
    8. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động."
     
    Theo đó, tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương hoặc tử vong cho người lao động trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.
     
    Căn cứ Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau:
     
    Điều kiện 1: Thời gian, địa điểm xảy ra tai nạn:
    - Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;
    - Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;
    - Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;
     
    Điều kiện 2: Mức độ suy giảm khả năng lao động:
    Tai nạn được xem là tai nạn lao động khi mức độ suy giảm khả năng lao động đạt từ 5% trở lên.
     
    Điều kiện 3: Không thuộc một trong các trường hợp sau (theo khoản 1 Điều 40 Luật này):
    - Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;
    - Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;
    - Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.
     
    Theo đó, người lao động cần một khoản thời gian nhất định để nghỉ ngơi, phục hồi khả năng lao động trước khi quay lại làm việc và khoản thời gian này, người lao động vẫn được đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Bởi lẽ:
    Căn cứ khoản 3 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015:
    "Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
    Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:
    ...
    3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;"
     
    Theo đó, người lao động vẫn được trả đầy đủ tiền lương và đồng thời vẫn sẽ được đóng BHXH đầy đủ trong thời gian điều trị phục hồi chức năng lao động do tai nạn lao động gây ra. 
     
    143 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngoclua1001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594337   28/11/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 2255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Thời gian điều trị tai nạn lao động có được đóng BHXH không?

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

    Tuy nhiên, như nội dung mà tác giả đã chia sẻ ở trên, căn cứ khoản 3 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015, khi người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động.

    Do đó, trong thời gian người lao động nghỉ làm do tai nạn lao động vẫn sẽ được đóng BHXH đầy đủ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2022)
  • #594578   29/11/2022

    Thời gian điều trị tai nạn lao động có được đóng BHXH không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương hoặc tử vong cho NLĐ trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động. vì là tai nạn xảy ra trong quá trình làm việc nên NLĐ vẫn được trả đầy đủ tiền lương và đồng thời vẫn sẽ được đóng BHXH đầy đủ trong thời gian điều trị phục hồi chức năng lao động do tai nạn lao động gây ra. Đây là quy định thiết thực để bảo vệ quyền và lợi ích của NLĐ.
     
    Báo quản trị |  
  • #596088   28/12/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 3225
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 41 lần


    Thời gian điều trị tai nạn lao động có được đóng BHXH không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, Việc để xảy ra tai nạn lao động đều nằm ngoài ý muốn của cả người lao động và doanh nghiệp. Khi rơi vào trường hợp này, người lao động thường phải nghỉ làm một thời gian để điều trị. Theo đó, dù phải nghỉ việc để điều trị thương tật do tai nạn lao động, người lao động vẫn được trả đầy đủ tiền lương trong thời gian này.

     
    Báo quản trị |