Thời điểm thực hiện hợp đồng trước ngày hiệu lực của hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #489177 10/04/2018

    tuanhungbest

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời điểm thực hiện hợp đồng trước ngày hiệu lực của hợp đồng

    Kính gửi Luật sư,

    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp như sau: Chi nhánh tôi thực hiện nhận nhượng quyền khai thác (NQKT) của công ty A trong thời gian từ trước cho đến hết năm 2016. Bắt đầu từ 01/01/2017, theo quy định mới của Bộ Tài chính, dịch vụ công ty tôi cung cấp không nằm trong danh mục tính phí NQKT, do đó, chi nhánh tôi không thực hiện thanh toán theo chỉ đạo của công ty. Mãi đến tháng 3/2018, Tổng công ty tôi và bên A mới thống nhất tính phí NQKT bắt đầu từ 01/01/2017 theo mức giá của 2016.

    Như vậy, bây giờ nếu hai bên ký hợp đồng với ngày ký là 01/03/2018 cũng là ngày có hiệu lực, nhưng muốn thực hiện thanh toán phần từ 01/01/2017 đến hiện tại thì làm như thế nào? Và bên A xuất hóa đơn cho phần chi phí năm 2017 thì xuất như thế nào?

    Chân thành cảm ơn Luật sư đã lắng nghe!

     
    679 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanhungbest vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587085   30/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 4965
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Thời điểm thực hiện hợp đồng trước ngày hiệu lực của hợp đồng

    Mình xin đưa ra quan điểm như sau:

    Theo Điều 401 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

    “Điều 401. Hiệu lực của hợp đồng

    1. Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật liên quan có quy định khác.

    2. Từ thời điểm hợp đồng có hiệu lực, các bên phải thực hiện quyền và nghĩa vụ đối với nhau theo cam kết. Hợp đồng chỉ có thể bị sửa đổi hoặc hủy bỏ theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của pháp luật.”

    Theo như quy định trên thì có thể thấy thời điểm có hiệu lực của hợp đòng là cùng hoặc sau khi hợp đồng giao kết. Như không có thỏa thuận lùi thời gian vì nó sẽ trái với quy định về ý chí của nhà làm luật.

     
    Báo quản trị |