Thỏa thuận không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #582772 15/04/2022

    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1481
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thỏa thuận không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc có vi phạm pháp luật không?

    Thời gian gần đây, vì ảnh hưởng của dịch bệnh, nhiều người lao động bị cắt giảm tiền lương dẫn đến nhiều áp lực về cuộc sống và có nhiều người vì khó khăn mà đã đăng ký nhận trợ cấp xã hội 1 lần.

    Cũng có nhiều trường hợp người lao động lại không muốn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, vì thế họ sẽ thỏa thuận với người sử dụng lao động không đóng, tham gia bảo hiểm xã hội để nhận đầy đủ tiền lương.

    Câu hỏi đặt ra là hành vi thỏa thuận không đóng bảo hiểm xã hội có được xem là vi phạm pháp luật không?

    Để trả lời vấn đề này thì theo khoản 1 Điều 5 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội được tính dựa trên mức đóng, thời gian tham gia bảo hiểm xã hội và tỉ lệ đóng của người lao động

    Như vậy, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động mức lương để đóng bảo hiểm xã hội nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 1 Điều 39 Nghị định 12/2022/NĐ-CP người lao động sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp, người lao động có hành vi thỏa thuận với người lao động không tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    Tham gia bảo hiểm xã hội, người lao động sẽ nhận lại rất nhiều quyền lợi, được nhận một khoản trợ cấp khi người lao động không may bị tai nạn, ốm đau, được nhận lương hưu khi hết tuổi lao động,...

     
    93 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584128   21/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Thỏa thuận không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc có vi phạm pháp luật không?

    Hiện tại quy định nếu thuộc đối tượng tham gia BHXH thì phải đóng BHXH chứ không được phép thỏa thuận không tham gia, nếu thoản thuận thì người lao động bị phạt đối với hành vi này và người sử dụng lao động thực hiện theo thỏa thuận không đóng thì phạt với hành vi không đóng BHXH theo quy định tại Nghị định 12/2022/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.
     
     
    Báo quản trị |