Thỏa thuận điều khoản chấm dứt hợp đồng trong HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #566230 06/01/2021

    ptscqn

    Sơ sinh


    Tham gia:27/02/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Thỏa thuận điều khoản chấm dứt hợp đồng trong HĐLĐ?

    Theo quy định của BLLĐ 2019, hình thức thời vụ bị bãi bỏ vậy trường hợp doanh nghiệp sử dụng lao động để làm công việc mang tính chất thời vụ, khó xác định thời điểm chất dứt cụ thể thì có thể thỏa thuận điều khoản hợp đồng chấm dứt khi kết thúc công việc theo hợp đồng trong thời hạn của hợp đồng được không? Nếu được thì thỏa thuận như thế nào?

     
    580 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ptscqn vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (29/06/2021) ThanhLongLS (06/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566238   06/01/2021

    TrangHuyenDuong
    TrangHuyenDuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2021
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 72 lần


    Theo quy định tại Điều 34 Bộ luật lao động 2019 thì các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    "1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 177 của Bộ luật này.

    2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    ..."

    Theo quy định trên thì khi đã hoàn thành công việc thì đây là trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động. Do đó trường hợp này bạn có thể thỏa thuận về điều khoản chấm dứt hợp đồng lao động khi công việc đã hoàn thành vào trong hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TrangHuyenDuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/01/2021) ptscqn (06/01/2021) hungmaiusa (29/06/2021)
  • #572980   29/06/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1447)
    Số điểm: 9554
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Trong trường hợp công việc không thể xác định rõ thời hạn chấm dứt hợp đồng  thì căn cứ theo Điều 34 Bộ luật lao động 2019 trong nội dung của hợp đồng có thể ghi rõ hợp đồng lao động chấm dứt khi đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. 

     
    Báo quản trị |