Thiếu niên 16 tuổi lái xe ô tô thay cha đâm hàng loạt xe máy dừng đèn đỏ có thể bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #605192 04/09/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2132)
    Số điểm: 74706
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 1596 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Thiếu niên 16 tuổi lái xe ô tô thay cha đâm hàng loạt xe máy dừng đèn đỏ có thể bị xử lý thế nào?

    Thiếu niên 16 tuổi lái xe ô tô thay cha đâm hàng loạt xe máy dừng đèn đỏ khiến nhiều người bị thương. Hình phạt nào mà thanh niên này có thể phải chịu?

    Theo vietnamnet, chiều 2/9, Phòng CSGT Công an tỉnh Bình Thuận đã có báo cáo về vụ tai nạn ô tô tông hàng loạt xe máy dừng đèn đỏ trên Quốc lộ 1, đoạn qua xã Vĩnh Hảo, huyện Tuy Phong.

    Theo đó, vụ tai nạn xảy ra vào lúc 6h34 cùng ngày tại Km 1604 + 750, khu vực tín hiệu đèn giao thông dẫn vào cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết. Thời điểm này, Nguyễn Chí Hào (16 tuổi, trú huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai) điều khiển ô tô con BKS 60A-668.00 lưu thông hướng Bình Thuận đi Ninh Thuận, đã tông vào 5 xe máy đang dừng đèn đỏ cùng chiều phía trước.

    Cú tông mạnh làm 5 người đi xe máy bị thương, trong đó một người bị thương nặng. Ô tô và các xe máy bị hư hỏng.

    Nguyên nhân ban đầu được xác định do tài xế Nguyễn Chí Hào điều khiển ô tô không chú ý quan sát, gây tai nạn. Qua kiểm tra, cơ quan chức năng không phát hiện tài xế Hào có nồng độ cồn và ma tuý.

    Toàn bộ vụ tai nạn được camera của xe đi theo chiều ngược lại ghi lại. Thời điểm xảy ra vụ tai nạn giao thông, đèn đỏ đang ở giây thứ 26, lúc này ô tô tránh xe tải cùng chiều phía trước nên lao sang phần đường xe máy đang dừng.

    Tham khảo:

    Tội Giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ bị xử lý thế nào?

    Đối với hành vi giao xe cho người chưa đủ tuổi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

    Căn cứ tại Điều 264 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 76 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định Người nào giao cho người mà biết rõ người đó không có giấy phép lái xe hoặc đang trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy, chất kích thích mạnh khác hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

    - Làm chết người;

    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    - Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    Mức cao nhất có thể bị phạt tù từ 02-07 năm.

    Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng

    Hành vi lái xe khi chưa đủ tuổi bị xử lý như thế nào?

    TH1: Từ đủ 16 tuổi chịu trách nhiệm hình sự về tội "Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ" theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017.

    Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    - Làm chết người;

    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    - Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    Mức phạt cao nhất có thể bị phạt tù từ 07-15 năm. Bên cạnh đó, vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều 260 nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

    Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    TH2: Chưa đủ 16 tuổi thì sẽ không chịu trách nhiệm hình sự (Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015).

     
    504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận