Thi hành khoản xử phạt vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #67875 10/11/2010

    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Thi hành khoản xử phạt vi phạm hành chính

    Xin chào Luật sư! Luật sư cho tôi xin hỏi:

    Tôi có 1 gia đình của một  người bạn, cho mấy bà hàng xóm sang nhà chơi bài Tứ sắc, chơi nhỏ thôi, chơi cho vui thôi. chơi 1 ván bài khoảng 3-4 nghìn đồng. khi đó có người báo cho công an phường đến bắt, trên sòng bài thu được khoảng hơn 100nghìn đồng. xe honda của bạn tôi vừa đi làm về cũng dựng ở sân cùng với xe của mây người đánh bạc...khi công an đến thì bắt hết xe (trong đó có xe của bạn tôi)...,và ra quyết định xử phạt hành chính với nhà bạn tôi là 7,5 triệu đồng.

    Trong khi đó nhà bạn tôi thì không có ai tham gia chơi bài, chỉ cho họ mượn chỗ để chơi. hỏi công an phường làm vậy có đúng không?có quá đáng không?và nếu gia đình bạn tôi không đóng khoản tiền 7,5 triệu kia và để công an tự thanh lý xe đó để đóng phạt có được không?

    Nếu thanh lý xe không đủ thì khoản tiền còn lại họ kêu vào nhà bạn tôi cưỡng chế và định giá đồ đạc sao cho đủ 7,5 triệu, ai có quyền đi thi hành khoản đó? nếu là cơ quan Thi hành án dân sự thì hồ sơ lại phải đưa lên Toà án ra quyết định thì cơ quan Thi hành án dân sự mới đi thi hành đúng không? nếu gia đình bạn tôi không đóng phạt 7,5triệu đồng kia thì hậu quả sẽ như thế nào?

    Mong Luật sư tư vấn cho. cảm ơn nhiều!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    7857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #67986   11/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1256 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trong một bài viết có mấy dòng mà bạn hỏi rất, rất nhiều câu hỏi. Ý kiến tư vấn chung của tôi như sau:

    Xử phạt hành chính là do cơ quan có thẩm quyền quyết định, nếu bạn không nộp thì có thể bị cưỡng chế và không dính dáng đến thi hành bản án dân sự như bạn nói. Dĩ nhiên nếu bạn không đồng ý với quyết định xử phạt thì có quyền khiếu nại, khiếu kiện theo quy định của pháp luật. Về nguyên tắc, khi công an bắt giữ có thể đông người nhưng ra quyết định xử phạt thì riêng từng người nên bạn không có trách nhiệnm phải nộp phạt cho người khác.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #68079   11/11/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    thì đúng rồi thưa Luật sư! số tiền 7,5 triệu là công an phạt 1 mình gia đình của bạn tôi, họ phạt về tội chứa chấp đánh bạc, còn những người chơi bị phạt mỗi người 1,5triệu.
    Luật sư cho tôi hỏi cơ quan có thẩm quyền cưỡng chế khoản phạt hành chính này cụ thể là cơ quan nào ạh?
    cảm ơn Luật sư nhìu!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #68611   15/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1256 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể tham khảo Điều 66 Pháp lệnh về việc xử lý vi phạm hành chính và các quy định khác có liên quan.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #69495   19/11/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2720)
    Số điểm: 19187
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1055 lần
    SMod

    conghuan007 viết:

    Luật sư cho tôi hỏi cơ quan có thẩm quyền cưỡng chế khoản phạt hành chính này cụ thể là cơ quan nào ạh?
    cảm ơn Luật sư nhìu!


    Cơ quan Công an đã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì Giám đốc Công an tỉnh là người có thẩm quyền ký Quyết định Cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 37
     
    Báo quản trị |  
  • #71025   30/11/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    vâng xin chân thành cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #71044   30/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1256 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com