Thi hành án không thực hiện cưỡng chế sổ của người phải thi hành, về phía gia đình em phải làm gì đây?

Chủ đề   RSS   
  • #604192 22/07/2023

    trang210499

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:22/07/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thi hành án không thực hiện cưỡng chế sổ của người phải thi hành, về phía gia đình em phải làm gì đây?

    - Ba em sống với bồ nhí đã lâu, năm 2021 mất, bồ nhí ko đưa lại tài sản cho gia đình, gia đình em đi kiện và đã ra được bản án chia tài sản thừa kế

    - Đã có quyết định thi hành án vào ngày 3/1/2023 nhưng đến nay vẫn chưa thực hiện xong thi hành án

    - Bên thi hành án đã làm những việc sau: hòa giải ở chỗ tài sản tranh chấp (bồ nhí đang ở); gửi 2 văn bản cho gia đình: thứ nhất là bên thi hành án gửi lên sở đất đai là đã yêu cầu bên bồ nhí đưa giấy tờ sử dụng đất nhưng bồ nhí ko đưa nhờ đất đai hủy và cấp sổ mới, văn bản thứ hai là bên đất đai trả về là ko hủy và cấp mới được sổ trong trường hợp này (do vi phạm quy định PL về đất đai + ko có quy trình để giải quyết vấn đề này). Bên thi hành án theo em thấy chưa có hành động cưỡng chế thu hồi sổ, do họ ko muốn cưỡng chế.

    -Nên hiện tại việc thi hành án đang đi theo hướng là bên thi hành án ko làm được gì tiếp do không có sổ. Nhờ luật sư tư vấn giúp em gia đình em phải làm gì tiếp ạ? Vì gia đình nghèo đông con nên ko có tiền để thuê luật sư :(( 

    Em cảm ơn ạ

     
    204 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang210499 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2023) trang210499 (22/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604811   17/08/2023

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    THI HÀNH ÁN KHÔNG THỰC HIỆN CƯỠNG CHẾ SỔ CỦA NGƯỜI PHẢI THI HÀNH, VỀ PHÍA GIA ĐÌNH EM PHẢI LÀM GÌ ĐÂY?

    Trả lời:

    Chào bạn,

    Câu hỏi của bạn được luật sư Đào Thị Liên - Luật sư thành viên Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn như sau:

    1. Căn cứ pháp lý:

    -       Luật Đất đai 2013;

    -       Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ ngày 15/5/2014 hướng dẫn thi hành Luật Đất đai.

    -       Nghị định số 01/2017/NĐ - CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 của chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành luật đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai.

    -       Thông tư 33/2017/TT-BTNMT ngày 29 tháng 9 năm 2017 của Bộ Tài nguyên môi trường, quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ - CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 của chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành luật đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai.

    2. Thủ tục đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thủ tục chuyển mục đích từ đất nông nghiệp sang đất thương mại

    Thứ nhất, theo quy định pháp luật về đất đai, để có thể chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất thương mại, dịch vụ; người sử dụng đất cần phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền, căn cứ theo điểm d, khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013 (trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp).

    Thủ tục và căn cứ giải quyết yêu cầu chuyển mục đích sử dụng đất quy định theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, cụ thể yêu cầu chuyển mục đích phải phù hợp với:

    -       Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    -       Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

    Quy hoạch hiện tại: như bạn trường hợp, khu đất hiện đã được Nhà nước quy hoạch đến năm 2030 là khu dân cư (ODT). Căn cứ khoản 2, Điều 49 Luật Đất đai 2013 quy định:

    Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, về lý thuyết khi cơ quan có thẩm quyền chưa công bố kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì bạn có thể xin chuyển mục đích sử dụng sang đất thương mại, dịch vụ. Tuy nhiên, trên thực tế, quy hoạch khu đất là đất ở thì dù kế hoạch sử dụng đất hàng năm chưa công bố bạn cũng rất khó xin chuyển đổi sang mục đích này. Bạn có mong muốn vừa kinh doanh vừa ở thì nên cân nhắc xin chuyển đổi mục đích sang đất ở luôn, bạn sẽ có thể sử dụng đất cho mong muốn của mình.

    Thứ hai, về thủ tục cấp đổi GCN

    Căn cứ khoản 2, Điều 97 Luật Đất đai 2013:

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

    Như vậy, nếu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn được cấp trước đây nay vẫn phù hợp với quy định thời điểm hiện tại thì không cần thực hiện thủ tục xin cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới.

    Thứ ba, lưu ý về tách thửa:

    Bạn đang sử dụng và được cấp GCN đối với 200m2, nay muốn xin chuyển mục đích sử dụng đối với 100m2, khi giải quyết có thể cơ quan có thẩm quyền sẽ tách thửa và cấp Giấy chứng nhận mới cho từng thửa đất mới sau khi chia tách theo Khoản 19 điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT: “Trường hợp chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất thì thực hiện tách thửa và cấp Giấy chứng nhận mới cho từng thửa đất mới sau chia tách.)

    Sử dụng đất vào mục đích đất ở sau khi được cơ quan có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

    Sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mục đích đất ở thì bạn có quyền sử dụng đất để vừa ở, vừa kinh doanh.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư Đào Thị Liên, - Công ty Luật Tiền Phong. Nếu có nội dung nào bạn chưa hiểu, có thể liên hệ với luật sư theo điện thoại: 014 3351 1933 hoặc email Contact@luattienphong.vn để được tư vấn thêm.

    Thân chào.

    Luật sư Đào Thị Liên

    Điện thoại: 0916162618

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net