Thi công hạn mục công trình cho tổ chức Phi CP - thuộc đối tượng ko chịu thuế có được khấu trừ thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #3105 16/07/2008

    ntttrang

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thi công hạn mục công trình cho tổ chức Phi CP - thuộc đối tượng ko chịu thuế có được khấu trừ thuế không?

    Vừa qua công ty chúng tôi có thi công 1 số hạn mục công trình cho 1 tổ chức Phi chính Phủ - thuộc đối tượng ko chịu thuế. Trong thời gian thi công chúng tôi đã kê khai đầy đủ , trong đó có các hóa đơn GTGT hàng hoá là vật tư xây dựng. Vậy công ty chúng tôi có được khấu trừ thuế không?

    Mong sự giúp đỡ .../.
     
    7357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3106   18/07/2008

    minhhong08
    minhhong08

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    KHẤU TRỪ THUẾ GTGT

    Chào bạn!

    Theo qui định của Luật Thuế GTGT thì hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (10%, 05%) Doanh nghiệp phải có nhiệm vụ thu và nộp vào NSNN.

    Vì vậy, công trình mà công ty bạn thi công thuộc đối tượng được miễn thuế thì công trình đó phải có văn bản xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc được miễn thuế GTGT.

    Khi đó Công ty bạn xuất hóa đơn bình thường với VAT = 0, thuế đầu vào của công ty bạn vẫn được khấu trừ bình thường (nếu công ty bạn  thực hiện kê khai thuế đúng qui định).


    Thân chào,
    Lsư. Võ Thúy Hằng.
     
    Báo quản trị |  
  • #3113   20/07/2008

    ntttrang
    ntttrang

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chao Luật sư : Tôi có số thắc mắc thế này ./.

    Theo Điều 1.2 c1,c2 Mục III Phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC v ề phương pháp khấu trừ thuế như sau :
    c.1- Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT.

    c.2- Thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào dùng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT; số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ được tính vào chi phí của hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT.

    Vậy thì số thuế GTGT trên của tôi không dc chịu thuế . Xin Luật sư cho tôi thêm ý kiến . Nếu như chịu thuế GTGT thì xin Luật sư cho tôi biết căn cứ để tính thuế ./.
    Xin chân thành cảm ơn ./.

     
    Báo quản trị |  
  • #3114   25/07/2008

    minhhong08
    minhhong08

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Theo câu hỏi của bạn chưa nêu cụ thể như thi công hạn mục công trình gì, nguồn vốn chủ dự án sử dụng …

    Tuy nhiên, như trên tôi đã trả lời cùng bạn, nếu hạn mục công trình công ty bạn thi công cho 1 tổ chức phi chính phủ sử dụng nguồn vốn ODA thì :

    Nhà thầu chính thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp trừ thuế sử dụng vốn ODA không hoàn lại cung cấp các hàng hóa, dịch vụ cho các dự án sử dụng vốn ODA không hoàn lại không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng được tính khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đầu vào của hành hoá, dịch vụ mua trong trong nước có thuế GTGT.

    Vì vậy, nếu công ty bạn được thanh toán theo giá nhận thầu không có thuế GTGT công ty Bạn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, vật tư mua vào phục vụ cho xây dựng dự án công trình.

    Ngoài hồ sơ kê khai thuế bình thường theo qui định, bạn còn phải bổ sung cho cơ quan thuế:

    - Văn bản xác định của chủ dự án do trong giá thanh toán theo kết quả thầu không có thuế GTGT đề nghị hoàn thuế cho nhà thầu.

     Dựa vào những căn cứ trên, bạn xem lại trường hợp của mình để áp dụng phù hợp.

    Thân chào Bạn
    Lsư. Võ Thúy Hằng

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: